ป.บัณฑิต ปี63 จะยกเลิกจริงไหมครับ

กระทู้คำถาม
คือผมจะเป็นครูอาชีวะ เป็นครูจ้างสอนน่ะ เพราะจบบริหารมา แล้วที่วิทยาลัยเค้าขาดคนจบตรงสาย ผมก็เลยถามครูที่นั่นเค้าบอก ถ้าจะเอาใบประกอบวิชาชีพ ต้องมาเป็นครูจ้างสอน แล้วให้วิทยาลัยทำเอกสารเพื่อไปเรียนป.บัณฑิต และระหว่างเรียนป.บัณฑิต ก็ต้องสอนไปด้วยให้ครบ1ปี พอเรียนป.บัณฑิตจบ ก็ไปสอบเอาใบประกอบวิชาชีพครู และรอสอบบรรจุถ้าวิทยาลัยเปิดรับ หรือไม่ก็สอนไป3-5ปี ถ้าเค้าเปิดสอบภายใน ก็สอบบรรจุได้ แบบนี้คือถูกหรือเปล่าครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่