คุณครับคุณเคยรู้สึกว่า'เสียดาย'อะไรบ้างไหมครับในชีวิตที่ผ่านมาของคุณ ?

ครั้งหนึ่งในชีวิตของคุณ..... เคยรู้สึกเสียดายอะไรมั้งไหมครับ ?เช่น เรื่อง เวลา เงินทอง โอกาสที่เข้ามาในชีวิต...
....หรือว่าเคยเสียดายใครบางคนไหมครับ ? ที่ผ่านเข้ามาในชีวิตของคุณบ้างไหม จนคุณต้องพูดว่า *** น่าเสียดาย จริงๆๆ ไม่น่าปล่อยให้ผ่าน ไปได้เลย ***  

น่าจะเป็นคำนิยามสั้นๆที่แทนใจตัว ของคุณ ทุกคน อย่างผมเองเคยเสียดายเรื่อง ที่ไม่เคยได้สอบ  Entrance เข้ามหาวิทยาลัย เหมือนเด็กนักเรียนขาสั้น คนอื่นๆ เมื่อ ปี 2537 เพระาว่าผมไม่มี ใบจบ มัธยม 6 ( ม. 6 )  คือ ความรู้สึก เสียดายทั้งตัวเองที่ยังไม่รับรู้ความสึก ที่กดดัน   รสชาติของการสอบ Entrance เข้ามหาวิทยาลัย เหมือนมีปม ในชีวิต ยังไงไม่รู้นะ......... แต่ว่า

คำว่าน่าเสียดายความหมายสำหรับคนอื่นๆๆ ผมไม่รู้
...แต่สำหรับผมหมายความว่าสิ่งนั้นมันมีค่าจนรู้สึกเสียดายจริงๆที่พลาดโอกาส ที่จะได้สัมผัส มันไป ที่จะได้เอาไว้บอกลูก  บอกหลาน 
แต่ก็นั้นแหละ.....ชีวิตนี้เสียดายมาเยอะจนไม่รู้สึกว่าจำเป็นจะต้องเสียดายอะไรอีกแล้ว
เสียดายแต่แก้ไขอะไรไม่ได้สุดท้ายก็ต้องปล่อยไป         อะไรที่เกิดขึ้นแล้วมันดีเสมอแหละเนาะ

แล้วเพื่อนๆเคยเสียดายหรือพลาดอะไรไปมั้งไหมครับ  ? มีวิธีแก้ไขความรู้สึกยังไงกันบ้างครับ   ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆ ครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่