"การวิ่ง เอาชนะ โรคซึมเศร้าได้จริงเหรอครับ"

คือ ผมก็เป็นคนนึงที่วิ่ง แล้วติดตามเพจ วิ่งไหนดี และอื่นๆ

มีน้องผู้หญิงคนนึง และ followers โพสต์แล้ว hastag วิ่งพิชิตซึมเศร้า

เหมือนน้องเค้าจะมี story ว่าเคยเป็น ดูจากคอมเม้นท์แนวให้กำลังใจจากคนที่รู้จักน้องเค้า

ประเด็นคือ จขกท เองก็มีอาการเหมือนจะซึมเศร้า อ่อนเพลียเวลาตื่นนอน และเบื่อไม่อยากทำอะไร

ต้องใช้วิธีฮึดๆ ใช้ชีวิตอยู่แบบเพลียๆมา สิบกว่าปี จนตอนนี้อายุจะ 4 กลางๆละ

ไปวิ่งนะครับ แต่มันก็ไม่ได้มีอิทธิพลกับใจ คือ ตอนวิ่งมันเหนื่อยนะ มันรู้สึกดีมาก เหมือนความเจ็บ (pain point ที่หน้าอก)

มันหายไป แต่พอพัก นอนหลับไปคืนนึง ตื่นเช้ามาร้านไปทั้งตัว เหมือนกลั้นหายใจมาทั้งคืน ลุกขึ้นแบบเหมือนโดนซ้อม น่วมไปหมด

เลยคิดว่า นี่อาจเป็นซึมเศร้า เพราะก็ไม่ได้คุยกับใครเลย มานานหลายปี ตั้งแต่ไม่ได้ทำงานประจำ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่