เคยเป็นกันบ้างมั้ยคะกลัวเพื่อนๆไม่รัก

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ
เราอยากฟังความคิดของทุกคนที่เข้ามาอ่านกระทู้ของเราค่ะ
เรื่องมันมีอยู่ว่า..เราสนิทกับเพื่อนคนนึง ที่สนิทกันเพราะว่าKpopแหละค่ะ แล้วคือ..คุณครูเขาให้จับกลุ่มทำงานซึ่งเราน่าจะจับกัน4คนถ้าจำไม่ผิด
ซึ่งมีเรา เพื่อนสนิทเรา แล้วก็อีก2คนที่เป็นเพื่อนสนิทกัน คือเพื่อนสนิทเราเขาสนิทกับเพื่อน ีอีก2คนค่ะ แรกๆเราก็แบ่งหน้าที่กันว่าคนไหนทำอะไรบ้าง เราก็ทำตามหน้าที่ที่เพื่อนได้แบ่งเอาไว้ พอทำเสร็จก็เอาไปส่งครูแต่ครูให้กลับมาแก้ แล้วเพื่อนสนิทเราเขาก็เอาไปแก้หมดเลย คืองานมันอยู่ที่เรากับเพื่อนเรา..เพื่อนอีก2คนก็มาบอกว่า..เสร็จแล้วให้ไปส่งเลยนะไม่ต้องรอ มันเสร็จนานแล้วแหละแต่เราลืมว่าวันนั้นเป็นวันสุดท้ายของการส่งแก้ แล้วตอนนั้นเราสอบท่องกับครูท่านอื่นอยู่ คือตอนนั้นเราลืมไปเลยค่ะว่าต้องส่งงานกลุ่ม เราก็ไปส่งครูเขาก็ไม่รับค่ะ อาจจะเป็นเพราะว่าเราไม่ได้บอกเขาว่าเป็นงานแก้ ครูเขาเลยนึกว่าเป็นงานส่งครั้งแรก เราตื้อเขาก็ไม่รับค่ะ พอมาวันจันทร์เครียดหนักมากค่ะไม่รู้ว่าจะส่งตอนไหน แล้วมีเพื่อนในห้องคนนึง เขาสนิทกับครูมากๆ เพื่อนในกลุ่มก็บอกให้เราไปให้เพื่อนคนที่สนิทกับครูไปช่วยต่อรองขอส่งงาน ใช่ค่ะสำเร็จเราออกมาแล้วทำท่าดีใจแต่เพื่อนๆในกลุ่มเขานิ่งมากๆ เราเข้าใจเขานะคะว่าเพื่อนๆกลัวการติด0 เราก็ไม่อยากติดเหมือนกันแต่เราก็จะพยายามสุดๆคือเราเกรงกลัวเพื่อนๆ2คนนั้นมากเพราะว่าเขาเก่ง ส่งงานตรงเวลา มีความคิดที่เหมือนผู้ใหญ่เขาเรียกว่าอะไรอ่ะ...มีรสนิยมที่เหมือนเด็กในเมืองอ่ะค่ะ เข้าเรื่องต่อ..เราเดินนำหน้าเขาเราสังเกตที่ใบหน้าของเขาดูตึงเครียดมาก แต่งานครูเขารับแล้วนะ.. พอจากนั้นมาเรารู้สึกผิดมาตลอดตั้งแต่ปีที่แล้วจนขึ้นม.2เรายังเกรงๆที่ไปทำอะไรต่อหน้าเขา/ใกล้เขา พอมาปัจจุบันเพื่อน2คนนั้นเขามีกลุ่มของเขา เราก็มีกลุ่มเขาเรา เวลาเราไปร่วมความคิดเห็นด้วยหรืออะไรก็แล้วแต่ที่มีเขา เราดูเหมือนว่าเขาไม่อยากจะให้เราไปเข้าหาเขา เรารู้สึกผิดตลอดเวลาแม้ว่าจะงานอะไรก็แล้วแต่เราจะไม่อยู่กับเขาเลย จนมีครั้งนึงเขามาขอเพลงว่าจะให้ฟังอะไรดีในสตอรี่ เราก็ส่งเพลงเข้าไป เราเห็นเขาลงสตอรี่แล้วก็แสดงความคิดเห็นกับคนอื่นที่เขาส่งเพลงมา แต่พอเพลงที่เราส่งไปเขาไม่พิมพ์อะไรเลย เรารู้สึกว่าเขาไม่ชอบเรา ตั้งแต่ตอนนี้เขาคือแรงบันดาลใจที่ทำให้เราส่งให้ตรงเวลามากขึ้น มันเกี่ยวกันเปล่าวะ..คือเราเข้าใจความรู้สึกของคนอื่นมากขึ้น เราพยามยามทำงานให้เต็มที่ถ้างานไหนที่เราทำไม่ได้เราจะคิดกับตัวเองอยู่เสมอว่าเราเป็นตัวถ่วง เราช่วยอะไรไม่ได้ คือมันทำให้เรารู้จักรับผิดชอบต่องานอ่ะค่ะ เราอยากจะถามว่า..ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ ทุกคนว่าเราคิดมากไปรึเปล่า ทำยังไงดีคะให้เขาหันมาคุยกับเราแบบปกติ เราเป็นคนที่ไม่ค่อยกล้าแสดงออกนะคะเรากลัวว่าเราเผลอพูดอะไรออกไปแล้วจะทำให้ไม่พอใจ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่