ประสบการณ์ใครเคยทำงานกับ หัวหน้างานรวย หัวหน้างานจน แตกต่างกันยังไง

หัวหน้างาน ผจก นะครับ ไม่ใช่เจ้าของบริษัท  สำหรับผมมีความแตกต่างกันอยู่ 
  นิยาม หัวหน้ารวยเอาเป็นว่าพอมีฐานะมากกว่าคนธรรมดาทั่วไป ไม่ถึงกับรวยมากขั้นเศรษฐี           นิยาม หัวหน้าจนหมายถึงคนทั่วไป

หัวหน้างานที่รวยกว่าพนักงานทั่วไป
   1. ไม่เคยโอ้อวดรวยจน แต่ไม่เคยมีปัญหาฐานะให้ได้ยินเข้าหูสักที และไม่เคยสนใจเงินคนอื่นหรือฐานะคนอื่น  ไม่สนใจลูกน้องจะรวยกว่าหรือไม่ 
   2. ผมไม่รู้เขาจัดการปัญหาชีวิตเขายังไง  ไม่เคยได้ยินปัญหาชีวิตหรือครอบครัวเขาเลย   
   3.   ระบบความคิดเขาดีมาก  การจัดการ ไม่ใช่เก่งแค่ในงานเท่านั้น    แต่การใช้ชีวิต ไลฟ์สไตล์ เรื่องอื่น  ๆ  สามารถถามและเขาให้คำตอบได้   สามารถปรึกษาได้ บางอย่างเป็นเรื่องที่ไกลตัวเรามากเลยไม่กล้าถามต่อ     แต่ให้คำปรึกษาได้ดี
       3.1  เช่น รถปอร์เช่ คันนี้ขับเป็นยังไง จะให้รายละเอียดที่เราอยากรู้ แต่จะไม่ตอบเกินที่เราถามออกไป  
       3.2 พี่ทำธุรกิจอะไรอีกบ้าง แล้วจัดการมันได้ยังไง  เช่นเดียวกับข้อ 3.1  และไม่ตอบเกินจากที่เราถามออกไป  แต่เขาดูว่าเราจะให้คำตอบได้ไหม 
   4 เขามีแผนสำรองไว้เสมอ เช่นเขามีบ้าน กทม หลังนึง เชียงใหม่หลังนึง   ซึ่งเป็นต้นแบบให้ผมมาทุกวันนี้ที่ตอนเกษียณผมจะไปใช้ชีวิตที่เชียงใหม่บ้าง   ตรงนี้แกไม่ได้สอนผม    แต่ผมดูตัวอย่างที่เขาทำ ตอนน้ำท่วมปี 54 ทุกคนอยู่ช่วยป้องกันน้ำท่วมที่บริษัทกังวลว่าน้ำท่วมบ้านจะทำไง     แต่ตัวแกบินไปอยู่เชียงใหม่เลยปล่อยวางทุกอย่างทีนี้หมดหลังน้ำลดก็ซ่อมบ้านครั้งเดียว    ทุกวันนี้แกก็ยังทำ วันหยุดก็บินไปอยู่เชียงใหม่มีงานค่อยกลับมา กทม   เรื่องงานหรือเรื่องอื่น  ๆ เช่นกันมีแผนสำรองทุกอย่างไว้หมด   
   5. วางตัวได้ดีมาก  ไม่เคยถือชั้นระดับกับคนที่สูงกว่าหรือลูกน้องที่ต่ำกว่า เข้าได้ดีกับคนทุกระดับชั้นจริง ๆ  

หัวหน้างานทั่วไป 
      1. ฐานะไม่เคยโอ้อวดรวยจนก็จริง   แต่ฐานะเป็นยังไงมักรู้กัน  เพราะมีปัญหาเรื่อเงิน ทางบ้าน ค่าเทอมลูก  หรือมีบ่นให้คนอื่นทราบ
      2. ปัญหาชีวิต ลูกเมีย พ่อแม่ ปู่ย่า ตาทวด เมียน้อย ลูกเข้า รร ต้องได้ยินจากพวกนี้บ้างละ 
      3. ระบบความคิดไม่ดีเท่ากับหัวหน้ากลุ่มแรก ไลฟ์ สไตล์การใช้ชีวิต ไม่ได้มีอะไรน่าสนใจ   
             3.1 ถามเรื่องรถ  บางทีตอบไม่ได้ เพราะไม่ได้สนใจ หรือตอบเกินไปในสิ่งที่ไม่รู้ 
             3.2 ส่วนมากไม่ได้ทำธุรกิจ เก่งเฉพาะในงานตนเองอย่างเดียวจึงก้าวหน้าตำแหน่งสูง    ให้คำตอบหรือปรึกษาอะไรนอกเหนือจากหน้างานที่ทำอยู่ได้ยาก เพราะไม่มี ปสก และรู้ไม่จริง   
       4. มีแผนสำรองไว้ก็จริง  แต่ไม่ดี คาดว่าเพราะระบบความคิดเป็นปัญหาสำคัญ 
       5. การวางตัว  มักวางตัวเองเพื่อให้สามารถปกครองลูกน้องได้   เช่นพยายามไม่สุงสิงหรือคุยเล่นกับลูกน้อง      แต่ที่จริงพวกนี้ไม่สามารถวางตัวกับคนทุกระดับชั้นได้ 

แถมอีกนิด 
      ลูกน้องรวยกว่าผม  ผมยังไม่เคยเจอ 
      ลูกน้องจนกว่าผม 
        1. ปัญหาชีวิตเยอะแยะ 
        2. หวย บอล หวยลาว อื่น ๆ  มีทุกวันแทงทุกวัน 
        3. ยืมเงินทุกเดือน 
        4. ให้คำตอบชีวิตหรือ Mind set ไม่ได้เลย 
        5. แต่ให้คำปรึกษาบางเรื่องได้ดี

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่