เพื่อนๆคิดว่า มีสาเหตุหรือปัจจัยใด ที่ทำให้เรายังไม่พบสิ่งมีชีวิตนอกระบบสุริยะ หรือไม่?

คุณเชื่อหรือไม่ว่า มีสิ่งมีชีวิตอยู่ในดาวดวงอื่น( ผมเชื่อ ) หรือ ( ทำไมคุณถึงไม่เชื่อ )
คุณคิดว่าสาเหตุหรือปัจจัยใดที่ทำให้เราไม่พบสิ่งมีชีวิตนอกระบบสุริยะละ?

ส่วนตัวผมคิดว่า มีสาเหตุหลักมาจาก ค่าของระยะทาง มีมากกว่า อัตราการเดินทางของแสง ณ ปัจจุบันดังนั้น ส่งผลให้แสงเดินทางได้ล่าช้ากว่าปกติ
เมื่อมีดวงดาวใดๆ ที่มีสิ่งมีชีวิต และ อยู่ภายใต้กาแลกซี่เดียวกับเรา แล้วมีระยะทางไกลออกไป "เรา" กำลังเห็นภาพจากอดีตของดวงดาวนั้นๆ
ดังนั้น เชื่อได้ว่า ดาวดวงอื่น ก็มีเวลามากพอ ที่จะสร้างสิ่งมีชีวิตเป็นของตัวเองได้ เช่นเดียวกับ โลก(Earth)
เช่นเดียวกัน ดาวดวงอื่นก็ กำลังเห็นภาพจากอดีตของดาว โลก(Earth) อยู่เหมือนกัน ( เขาอาจเห็นโลก เป็นสีเทาอยู่ก็เป็นไปได้ )

หลักฐาน จาก WiKi  "https://th.wikipedia.org/wiki/มนุษย์" 🔗
"มนุษย์สมัยใหม่ถือกำเนิดขึ้นได้ 200,000 ปีที่แล้ว และบรรลุความนำสมัยทางพฤติกรรม (behavioral modernity) อย่างสมบูรณ์เมื่อราว 50,000 ปีที่แล้ว"

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกันนะครับ
ขอบคุณที่เข้าแสดงความเห็นกันนะครับ < 🌏🛰 อยากทราบมุมมองของแต่ละท่านด้วย 🛰🌏 >
แสดงความคิดเห็น
Preview