ถาม หมอฟัน และคนมีประสบการณ์ ทำครอบฟันค่ะ

กระทู้คำถาม
รักษารากฟัน กรามน้อย ซี่ที่2 ด้านล่างมาค่ะ ทำครอบฟันเสร็จเรียบร้อยแล้ว แต่มีความข้องใจเล็กน้อย

ว่าคุณหมอ จะดูยังไง ว่าซี่ไหนควรครอบ ซี่ไหนอุดไว้ได้คะ

พอดีอยู่ต่างประเทศค่ะ ตอนเค้าบอกให้ทำก็ทำๆไป เขื่อหมอ  เนื้อฟันเราเหลือเยอะนะคะ ก่อนครอบ

พอมาเจอเคสคุณหมอที่ไทยอุดฟันกรามใหญ่ใก้คนไข้ที่รักษารากมาแล้ว เลยแอบสงสัยว่าของเราที่จริงแค่อุดไว้จะได้รึเปล่า

เผื่อเกิดขึ้นอีกในอนาคต จะได้มีchoice เพราะรู้สึกเสียดายค่ะ ครอบไปแล้ว ก็เหมือนฟันปลอม แต่ฐานและรากฟันเรายังอยู่ข้างในแค่นั้น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่