เลือกอะไรดี ระหว่างรื้อแล้วสร้างใหม่ กับ ซื้อบ้านใหม่

กระทู้คำถาม
ผมขอเกริ่นก่อนนะครับ
บ้านที่ผมอาศัยอยู่ตอนนี้ ตั้งอยู่ที่ ถนนเสรีไทย เขตบึงกุ่ม กรุงเทพฯ
เป็นบ้านเดี่ยวชั้นเดียว พื้นที่ใช้สอยประมาณ 100 ตรม. บนเนื้อที่ 50 ตร.วา
แต่ระดับตัวบ้านต่ำกว่าถนน ทำให้เวลาฝนตกหนัก น้ำจะท่วมเข้ามาในบ้าน 
ซึ่งเป็นแบบนี้มานานหลายปีแล้ว

พอผมทำงานมาได้ซักพัก เลยปรึกษากับที่บ้านทั้ง พ่อ แม่ และพี่สาว
ว่าจะต้องมีการเปลี่ยนแปลง ไม่ว่าจะรื้อบ้านเดิมทิ้ง หรือ เปลี่ยนที่อยู่ใหม่

ผมและครอบครัว เลยเริ่มตระเวนหาบ้านใหม่กัน เลยไปเจอโครงการนึง
หมู่บ้านติดถนนใหญ่ ตั้งอยู่ถนนเลียบวารี เขตหนองจอก
เป็นบ้านเดี่ยว 2 ชั้น พื้นที่ใช้สอย 250 ตรม. บนเนื้อที่ 120 ตร.วา

ตอนนี้ผมเลยต้องตัดสินใจ
ถ้าผมรื้อบ้านเก่าแล้วสร้างใหม่ ราคาประมาณ 3 ล้านบาท
ข้อดีที่ผมคิดได้ คือ
1. อยู่ใกล้ที่ทำงานกว่า เพราะผมทำงานแถวสีลม
2. อยู่ใกล้ถนนจุดเชื่อม จุดแยกกว่า เพราะขับเข้าเมืองใกล้กว่า ออกไปบางนา-บางปะอิน
ก็ได้ด้วยเส้นกาญจนาภิเษกตะวันออก
3. ใกล้โรงเรียน โรงพยาบาล ห้างสรรพสินค้า 
4. ใกล้รถไฟฟ้าสายสีส้ม เพียง 1 กิโลเมตร
5. ไม่ต้องปรับตัวกับสิ่งใหม่ๆ ทั้งการเดินทาง เพื่อนบ้าน
6. ไม่ต้องเสียค่าส่วนกลาง เดือนละ 2,400 บาท

แต่ถ้าผมจะซื้อบ้านใหม่ ราคา 6.5 ล้านบาท
ข้อดีที่ผมคิดได้ คือ
1. บ้านหลังใหญ่กว่าเดิมทั้งที่ดินและพื้นที่ใช้สอย
2. ความคุ้มค่าในอนาคต เพราะผมมองว่า
บ้านและที่ดินขนาดนี้ ราคาเพียง 6.5 ล้าน เมื่อเทียบกับหมู่บ้านอื่นๆ
3. สังคมที่เปลี่ยนไป เพราะราคาบ้านขั้นต่ำคือ 4 ล้านบาท
เมื่อเทียบกับระแวกบ้านที่ผมอยู่ตอนนี้ ส่วนใหญ่เป็นชุมชนแออัด(ความเห็นส่วนตัว)
4. ไม่แออัด พลุกพล่าน 
5. สามารถเอาเนื้อที่ มาสร้างประโยชน์ในทางการค้า อาจเป็นร้านกาแฟ ร้านขนม ขายในหมู่บ้าน

ถ้าเป็นท่าน จะเลือกแบบไหนกันครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่