ในประเทศที่โควิดระบาด จะวัดความดันยังไงไม่ให้แพร่เชื้อ เพราะต้องรัดแขนคนไข้รายต่อราย ส่งต่อเชื้อได้

ประเทศที่โควิดระบาด 

เวลาไป รพ ก็ต้องวัดไข้ วัดความดัน

วัดไข้ ยังมีที่วัดหน้าผาก ไม่ต้องโดนตัว 

แต่ที่วัดความดันต้องรัดแขน สมมติรัดแขนคนแรกมีเชื้อ คนต่อๆไปก็ติดหมด จะวัดความดันอย่างไร

อีกอันคือหุฟังของหมอ ถ้าหมอฟังปอดคนแรกมีเชื้อ คนต่อๆไปก็เสี่ยง ถึงหมอจะเช็ดแอลกอฮอ ก็ไม่สะอาดร้อยเปอเซ็น ถ้าไม่อบฆ่าเชื้อ

ในชีวิตจริงทำกันยังไง จะได้เตรียมตัวไว้
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 14
เราทำงานใน รพ ที่ออสเตรเลียค่ะ ตอนนี้เมลเบิร์นกำลังอยู่ใน second wave

Covid ward ที่เราทำงาน คนไข้อยู่รวมค่ะทั้ง suspected และ confirmed cases แต่อยู่ห้องใครห้องมัน เครื่องมือก็ใช้รวมกันบ้างแต่ เครื่องวัดความดัน, oxygen saturation ใช้แล้วเช็ดด้วยแอลกอฮอล์ฆ่าเชื้อทันที ก่อนจะนำไปใช้กับคนไข้รายต่อไป

ยังไม่มีคนไข้ที่ก่อนหน้า negative แล้วติดกันเองในวอร์ดเป็น positive นะคะ

หมอเขาก็หวง stethoscope ยิ่งชีพนะคะ อันนึงราคาไม่ใช่ถูกๆ เขาก็เช็ดจนมันพรุนแล้วค่ะ ก่อนจะไปแตะๆปอดคนไข้แต่ละคน

ในห้องฉุกเฉินก็ที่วัดความดันเตียงใครเตียงมัน
ใน outpatient department ก็ใช้แล้วเช็ดค่ะ

อย่าลืมว่าก่อนจะเข้า รพ เขามี screening เขาจะซักประวัติเกี่ยวกับ Covid ก่อนด้วย ถ้าเสี่ยงก็ส่งไป Covid clinic ค่ะ ไม่ได้มานั่งรวมกับคนป่วยธรรมดา

และถ้ามันติดง่ายขนาดนั้น คนทำงานน่าจะติดก่อน คนไข้ติดกันเองแล้วค่ะ นี่ก็จับสารพัดจับทุกวัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่