มีวิธีจัดการกับคนข้างบ้านที่สูบบุหรี่แล้วกลิ่นโชยเข้ามาในบ้านเรา​ อย่างไรได้บ้างครับ

เป็นบ้านเดี่ยว​ เขาชอบนั่งสูบที่เฉลียงหน้าบ้าน​ กลิ่นก็จะโชยเข้ามาในบริเวณบ้านผม​ ภรรยากับลูกผมจะทนกลิ่นบุหรี่ไม่ได้​ บางทีนั่งเล่นอยู่ที่เฉลียงหน้าแล้วได้กลิ่นก็ต้องหนีเข้าบ้าน​ บางครั้งกลิ่นเข้ามาในบ้านเลย​ด้วย

เคยข้อร้อง​เคยต่อว่าก็ไม่เป็นผล

ในหมู่บ้านห้ามสูบบุหรี่ในที่สวนกลางเพราะจะรบกวนคนอื่น​ แต่นี่สูบในบริเวณบ้านตัวเองก็รบกวนคนอื่นเหมือนกัน

ถามคนสูบบุหรี่​หน่อยครับ​ เวลาสูบที่บ้านนี่ควรสูบในบ้านให้กลิ่นอยู่เฉพาะในบ้านหรือมานั่งสูบหน้าบ้านแล้วรบกวนเพื่อนบ้านครับ

เคยได้ยินข่าวนานมาแล้ว​ ลูกข้างบ้านแพ้ควันบุหรี่​ ไปร้องเรียนหน่วยงานอะไรผมจำไม่ได้​ แล้วเขามาสั่งคนข้างบ้านห้ามสูบบุหรี่รบกวนเพื่อนบ้านได้

ถ้าผมอยากร้องเรียนให้ได้ผล​ ต้องไปร้องเรียนที่ไหนครับ

หรือใครเจอปัญหาอย่างนี้แล้วแก้ปัญหากันอย่างไรบ้างครับ​ เช่นทำรั้วสูงกั้น​ ถ้าได้ผลต้องสูงแค่ไหนครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่