อิ๋วจาก้วย กับ ปาท่องโก๋ จริงๆแล้ว มันคนละอย่างกันเลยใช่ไหมครับ?

ทำไมมันดูสั้นๆ แถวบ้านทำยาวกว่านี้อีก

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ปาท่องโก๋​ที่​แท้ทรูเป็นอย่างในรูปครับ (รูปก๊อปมาเด้อ ขออนุญาต​เจ้าของรูปไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ)​

คนแก่เล่าว่า สมัยก่อน​คนจีนมาขายชอบขายพร้อมกันสองอย่างนี้ แต่เจ้าปาท่องโก๋​เนี่ยมัน​โดน​ล​มไม่ได้​เขา​ก็​มัก​จะเอา​ผ้า​ค​ลุ​มไว้​แล้ว​ร้อง​ขาย​ อิ​่วจาก้วยปาท่องโก๋​ คนไทยมองเห็นแค่อย่างเดียวก็นึกว่าชื่อมันยาวเลยกร่อนคำมาเรียกปาท่องโก๋​สั้นๆ เพราะมันเรียกง่ายครับ (ผิดถูก​ขออภัย​ผมว่าไปตามที่คนแก่บอกมา)​

แต่ผมเรียกจาก้วยเวลาซื้อแม่ค้าส่วนใหญ่​ก็เข้าใจนะครับ

จริงๆ​ คนไทยก็เรียกผิดกันหลายอย่างนะครับ อย่างขนมชูครีม (ชื่ออื่น ครีมพัฟ, ชูอาลาแคลม, พรอฟีทอล)​ ก็เรียกเป็นเอแคลร์​กัน จนเชฟฝรั่งยังต้องเปลี่ยนมาเรียกตามเพื่อให้เข้าใจตรงกับคนไทย

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่