คน 1 คนกับต้นไม้ 1 กระถาง vs คน 2 คน ภายในห้องเดียวกัน???

ทั้ง 2 อย่างนี้ เป็นอันตรายพอๆกันหรือไม่ คิดอย่างไรกันบ้างครับ?

ผมมีแผนจะเอาต้นกะเพรา 1 กระถางขนาดกลางไม่ใหญ่มากเข้ามาไว้ในห้องนอนตอนช่วงฤดูหนาว เผื่อมันจะรอดพ้นจากพวก หิมะ-อากาศหนาว 1~5 องศาไปได้
  อย่างที่ทราบกันดีว่า ต้นไม้มันจะคายก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ออกมาตอนกลางคืน คล้ายกับการหายใจของคน อาจทำให้อากาศในห้องนอนไม่บริสุทธิ์.... เราๆก็ถูกสอนมาว่าปลูกต้นไม้ในห้องนอนมันไม่ดีตั้งแต่เด็กๆ ....แต่มันใช่อย่างนั้นจริงหรอ🤔
  ที่ผมสงสัยต่อไปคือตามหัวข้อ... ระหว่าง คน 1 คน กับ ต้นไม้ 1 กระถางในห้องนอนห้องนึง อันไหนจะแย่งออกซิเจนอากาศหายใจมากกว่ากัน? ....ทางผมคิดว่า คน 1 คนแย่งอากาศหายในและคายCO2 มากกว่าต้นไม้ 1 กระถาง ก็เลยทำให้ผมคิดว่า แค่เอาต้นกะเพราะต้นเล็กๆ 1 กระถาง มาไว้ในห้องนอนที่นอน 1 คน มันคงไม่เป็นอันตรายอะไรขนาดนั้นเท่าที่คิดดูแล้ว...
   แล้วเพื่อนๆหละครับ คิดว่ายังไงกันบ้างครับว่าการปลูกต้นไม้ในห้องนอนมันจะส่งผลเสียต่อร่างกายขนาดนั้นจริงๆหรือปล่าว..

ปล. ถ้างงก็ต้องขออภัยนะครับ 😅 พิมพ์วกไปวนมา ผมอ่านผมยังงงตัวเอง
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่