แชร์ประสบการณ์ ทำหน้าอกได้ 3 วันแล้วไปทำงานแบบชิวๆ (โดยพักฟื้นคนเดียว)

สวัสดีค่ะ...
นี่คือกระทู้แรกที่เราจะมาแชร์ประสบการณ์ ทำหน้าอกได้ 3 วันแล้วไปทำงานแบบชิวๆ (โดยพักฟื้นคนเดียว)

เจ้าของกระทู้หัดเขียนครั้งแรก ผิดพลาดยังไง อภัยให้กันด้วยนะคะ 🙏🙏🙏

สาเหตุที่อยากทำหน้าอกก็คือ
พอเรามีลูก 1 คน ทำให้หน้าอก ที่เดิมเล็กอยู่แล้ว มันหย่อนคล้อยตามแรงโน้มถ่วงของโลกลงไปอีกกกกก....จึงทำให้เกิดอาการนอยกับตัวเอง ไม่มั่นใจ เหมือนเคย 

สิ่งที่กังวลเลยคือ....
การศัลยกรรม มันเหมือนกับการวัดดวง
ถึงคุณจะบินไปทำ ถึง ตปท. ที่แพงแสนแพงก็มีโอกาสจะได้น้องนมที่มีปัญหากลับมาก็ได้เหมือนกัน จากที่เห็นตามข่าวทั่วๆไป เพราะงั้น เราจึงเริ่มหาข้อมูล....

ราคา การทำหน้าอก :
ขึ้นอยู่ที่สถานที่ผ่า,หมอที่เลือก และยี่ห้อซิลิโคน

ทาร์เก็ตเราคือ ซิลิโคนเมนเทอร์ ทรงกลม ผิวเรียบ เพราะหลังจากอ่านผลวิจัยต่างๆนาๆ คือนางมีปัญหาน้อยสุดละ หรือแทบไม่มีเลยก็ว่าได้

-มาจะยกตัวอย่างให้ฟัง 3 ตัวเลือกของเรา-

(1) วงเงิน 1 แสน+ สำหรับ ซิลิโคนเมนเทอร์ ผิวเรียบ / ผ่าโรงพยาบาล / โดยหมอศัลยกรรม / วางยาสลบโดยแพทย์วิสันสนี

(2) วงเงิน 6หมื่น+ สำหรับ ซิลิโคนเมนเทอร์ ผิวเรียบ / ผ่าคลินิก / โดยหมอศัลยกรรม / วางยาสลบโดยแพทย์วิสันสนี

(3) วงเงิน 3-4หมื่น+ สำหรับ ซิลิโคนเมนเทอร์ ผิวเรียบ / ผ่าคลินิก / โดยหมอศัลยกรรม(รึป่าวไม่แน่ใจต้องไปเช็คเอง) / ไม่วางยาสลบ ฉีดยาชาแล้วผ่าเลย แซะกันสดๆ (ใจต้องได้มากๆเลยนะ)

ประเมินราคา / การบริการให้คำปรึกษา จากหลายๆ คลินิก  (ดูที่เขาใส่ใจเราและไม่ฮาร์ดเซลล์จนเกินไป)

เช็คประวัติของแพทย์ จากเว็บไซด์
สภาแพทย์ไทย ว่าหมอของเราน้านนน
ใช่หมอศัลยกรรมหรือไม่ ?!  
เพราะหลายๆ ที่ไม่ใช่หมอศัลก็มีนะคะ
ที่ลองเช็คๆดู ตามรายชื่อแพทย์ ยิ่งคลินิกที่ราคา 3-4 หมื่นนี่ต้องเช็คดีๆ 

พอเลือกที่จะทำได้แล้ว ก็ไปปรึกษาหมอกันค่ะ....

สิ่งที่อยากได้และความคาดหวังในการทำศัลยกรรมครั้งนี้ก็คือ

-อยากใส่ชุดสวย จะได้มีความมั่นใจมากขึ้น
-ไม่ต้องใหญ่มาก
-อยากได้นมชิดกว่าชม
-และไม่มีปัญาหา ปวดหลังตามมาเพราะ นั่งทำงานออฟฟิศก็ปวดจะแย่อยู่แล้ว 😂

สิ่งที่หมอบอกก็คือ ว่า...

ขนาดที่เราสามารถใส่ได้มากสุดคือ 350 ซีซี เนื่องจากเราตัวเล็ก เนื้อหน้าอกน้อย  และเป็นคนผิวบาง ->350 cc นี่คือขนาดในใจที่เราคิดไว้อยู่แล้ว 😍

ส่วนเรื่องนมชิด คุณหมอจะทำให้ชิดเท่าที่จะชิดได้ โดยที่หมอจะต้องคำนึงถึงระดับของเต้านมและหัวนมให้อยู่ในจุดเดิม เราโชคร้ายหน่อยๆ ตรงที่กระดูกตรงหน้าอกเป็นแบบ อกไก่ (คือนูนๆ) ถึงใส่ใหญ่มันก็จะไม่ชิดมากเหมือนคนที่มี สรีระกระดูกหน้าอกแอ่นเข้าหากัน และมีเนื้อหน้าอกอยู่บ้างแล้ว ของเรามันแบนๆ เลยจ้ะ มีแต่กระดูกไม่มีเนินนม  

วิธีดูแลตัวเองก่อนผ่า ขอข้ามไปก่อนแล้วกันเพราะเจ้าของกระทู้เป็นคนรั้นนิดหน่อยไม่แนะนำให้ทำตามค่ะ  😂

วันผ่าตัด.....

หลังจากขึ้นเตียง และหมอวิสันสนีฉีดยาสลบให้น้านนน ก็หลับไปภายใน 3 วินาที หลังจากยาเข้าเส้นเลือดดดดด.... คร่อกฟรี่ ~ zZZ

ตื่นขึ้นมาอีกทีก็มีน้องนมเลยค่ะ
โดยเราจะใส่เสื้อในซัพพอทอยู่บนเตียง
(สำหรับคนทำหน้าอกโดยเฉพาะ สามารถซื้อได้ที่คลินิก)

มีสายเดรน ระบายเลือด ตามภาพที่เห็น.....

ความรู้สึกตอนนั้นคือ..... 

ชิวมากกกนะ มันแค่แน่นๆ ไม่เจ็บขนาดที่คิดไว้ ไม่ได้รู้สึกหนักอะไรมาก  เจ้าของกระทู้คงอารมดีใจด้วยมั้งเกิดมาจะ30ปีละเพิ่งจะมีนมกับเขา555 😂

และพี่ปลาพยาบาลที่คลินิกคือดูแลดีมาก ตั้งแต่เราฟื้น...... 

เอาโจ๊กเอาน้ำ เอาขนมมาให้เรากินรอ ระหว่างที่ “รอเลือดจากสายเดรน” หยุดไหลจึงจะได้กลับไปพักที่บ้าน....

***ลืมบอกว่าเข้าห้องผ่าตัดตอน 10 โมง เราตื่นตอน เที่ยง และเลือดหยุดไหล ตอน 6 โมงเย็น 

คุณหมอต้องให้แน่ใจว่าไม่มีเลือดไหลอยู่ข้างในแล้ว จึงจะดึงสายเดรนออกและกลับบ้านได้

ความเจ็บปวดดดมันอยู่ตรงนี้ค่ะคุณ 5555

*ตอนดึงสายออก*
คุณลองคิดดูนะคะ สายยางกลมๆขนาดประมาณ 5มิล วางขดอยู่ใต้ซิลิโคนที่อยู่ในหน้าออกเรา (เราผ่าแบบใต้กล้ามเนื้อ)

ใช่ค่ะ นับ 1 2 3 และ ดึงงงงง พรึ๊บ !!!!! *-*
ดึงออกมา สดๆ ไร้ซึ่งความชาของยาชาแล้ววววววววววว....

สรุปค่ะ มันเจ็บตรงนี้เระ สำหรับเรา
ในการศัลยกรรมครั้งนี้ .........  
--->> เจ็บแบบทนได้ค่ะ
-->>กลั้นใจแปปเดี๋ยว 😂

***อารมณ์เดี๋ยวกับตอนทำจมูก เจ็บแค่ตอนฉีดยาชา***

มีเพื่อนรัก มาดูใจ1คนที่คลินิกตอนเราถอดสายเลือดออกแล้ว 55555 มันมาดูว่าโอเคไหม กลับเองได้รึป่าว เอ็นดูความน่ารักของเพื่อน ขอบคุณมากๆ เลยนะไอ้ตัวเล็ก 
นางพูดว่า : " นี่ผ่าแล้วจริงๆหรอ ดูชิวจัง เดินปกติมากกก🤣"

***ลืมบอกอีกแล้ว ที่ต้องดูแลตัวเองคนเดียว เพราะบ้านเราอยู่ ตวจ ค่ะ หลังจากคลอดน้องออกมาได้แค่3เดือน 

พ่อเขาก็บรัยๆ~ ไปอยู่กับสาวอื่น
เพราะงั้นเราต้องเป็นซิงเกิลมัมที่ สตรองและสวยขึ้นให้ได้ค่ะ เป็น กลจ. ให้คุณแม่เลี้ยงเดี่ยวทุกๆคนนะคะ❤*** 

จากนั้นนั่งแท็กซี่ กลับหอได้ตามปกติค่ะ.... 

แต่การใช้ชีวิตคนเดียว ตอนพักฟื้นศัลยกรรมชนิดนี้ไม่ใช่เรื่องน่ากลัวอย่างที่คิด ข้อสำคัญนอกจาก ‘ของกิน+ของใช้ในระหว่างพักฟื้น’ 

คือ ‘ใจ’ ที่ต้องพร้อมกว่า ...

ในคืนแรก.....

ในคืนแรกนั้น มันยังคงจะชาๆ แผลผ่าอยู่ค่ะ เวลานอนต้อง นั่งหลับไปก่อนใน 3-7 วันแรก เพื่อลดอาการบวมและเลือดคลั่ง หมอนล็อคคอคือช่วยได้เยอะ ห้ามนอนลงไปเด็ดขาด เพราะคุณจะลุกเองไม่ได้มันไม่ได้หนักแบบรถสิบล้อทับเหมือนที่เขาบอกกันหรอกนะคะ

แต่ว่ามันตึงแผลจนเราไม่อยากจะใช้แรง ดันตัวเองขึ้นมา...... เพราะกลัวว่าจะแผลปริ 

คืนแรกนั้นเราเผลอ นอนลงไปเลย 1 ครั้ง กว่าจะลุกได้ กระเผือกกกระสนอยู่คนเดียวประมาน 10 กว่านาที เห็นจะได้ 😂
***อย่าหาทำ***
ถ้ามีคนช่วยพยุงตอนลุกชีวิตจะง่ายขึ้นเยอะค่ะ

วิธีลุกคือต้อง ค่อยๆ แถๆ ตัวเองมาขอบเตียงอย่างระวัง 5555555 

คืนที่สอง.....

เราเริ่มชินแล้วละ ความจริงไม่ได้เจ็บเบอร์นั้นนะ มันแค่ใช้ชีวิตลำบากเวลา อาบน้ำต้องเช็ดตัวอย่าให้แผลโดนน้ำ7วัน เวลานอน/ลุก ขยับตัวช้าๆ ในวันแรกๆ เพื่อให้แผลได้สมานกันเร็วๆ

หรือที่เราไม่เจ็บมาก อาจเป็นเพราะฝีมือของคุณหมอปิ๊กของเราที่ทำให้การศัลยกรรมครั้งนี้ มันไม่เจ็บและทรมานมากแบบที่คิด กราบขอบคุณมากค่ะ 🙏🙏🙏

คืนที่สาม....

มันจะมีความแน่น และอึดอัดจากสปอตบราที่เราต้องใส่มันอยู่ตลอดเวลาเพื่อรักษาทรงน้องนมเราเอาไว้ 

คลินิกอื่นก็อาจจะเป็นการรัดผ้าก๊อต
แทนการใส่ซัพพอทบลา ซึ่งมันจะทำให้เราอึดอัดและหายใจลำบากมากๆเวลานอน นอกนั้นคือ..... 

ไม่ได้เจ็บปวดอะไรมากมาย พักผ่อนให้มากๆและกินยาแก้ปวดลดอักเสบให้ตรงเวลาก็พอ

พรุ้งนี้ คือเช้าวันจันทร์ เราต้องไปทำงานแล้วค่ะ..... 

หมอบอกว่าสามารถนั่งวินได้แต่พยายามประคองน้องนมเอาไว้ และบอกคนขับอย่ากระแทกน้องแรงๆ 55555 

*โชคดีหน่อยตรงที่หอกับออฟฟิศห่างกันแค่5นาทีค่ะ*

**ลืมบอกอีกแล้ว เราผ่าวันศุกร์ และมาทำงานวันจันทร์ถัดมาค่ะ*** 

ทำงานได้ปกตินะคะ และดันมีภาระกิจต้องขับรถยนต์ในวันที่ผ่าตัดได้แค่ 5 วันเองด้วย มันจำเป็นอะเนอะ น้องนมก็สำคัญ แต่งานสำคัญกว่าค่ะ จังหวะนี้ ต้องทำงาน..... 
*เวลาสาวพวงมาลัย ก็จะเสียวๆหน่อยค่ะ พยายามไม่ใช้แรงเยอะ*

แต่ก็ไม่มีผลอะไรนะคะ
ต้องขอบคุณคุณหมอปิ๊กอีกแล้ว
ที่เนรมิตน้องนมให้เราในครั้งนี้
แบบไม่มีปัญหาและเอฟเฟคใดๆ เลย...

วันที่เขียนนี่ น้องนมอายุ 6 เดือนแล้วค่ะ หมอให้เรานวดได้ตั้งแต่ 2 เดือน ก็ค่อนข้างจะนิ่มแล้วค่ะ ^^ 
ใส่ชุดสวยขึ้น มีความมั่นใจมากขึ้นค่ะ

อยากปรึกษาเรา ส่วนตัวแอด
FB : Namwan Narissara หรือ
ID Line : sweetter_nw นะคะ 

ยินดีให้คำปรึกษาสำหรับคนที่กำลังกังวลและกำลังตัดสินใจจะทำหน้าอกอยู่

เราเข้าใจนะคะ เพราะว่ากว่าเราจะตัดสินใจทำ ก็หาข้อมูลอยู่เป็นปีเหมือนกัน ^^

-ค่าใช้จ่ายของทริปนี้ -
ค่าตรวจเลือด+ค่าผ่าตัด+ค่าวางยาสลบ+ค่ายากลับบ้าน ทั้งหมด 60,000 บาทถ้วน
ใช้ซิลิโคนเมนเทอร์ /ผิวเรียบ / 350cc /แบบใต้กล้ามเนื้อ
(ไม่รวมค่า สปอตบรานะคะ 😊)

* พิกัด *
คุณหมอปิ๊ก มีสาขาหลักอยู่ที่พัทยา
และสาขาใหม่ที่เราไปทำ
คือ อุดมสุข /กรุงเทพ
**รีวิวเอง จ่ายเองทุกบาท ไม่ได้ส่วนลดใดๆค่ะ***
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่