ทำไมมดไม่ตาย หลังจากอุ่นไมโครเวฟ?

ผมบังเอิญอุ่นอาหารโดยใช้ไมโครเวฟ แต่ไม่ทันเห็นว่ามีมดตัวเล็กๆจำนวนหนึ่งอยู่ในอาหารด้วย พอทำการเวฟไป 2 นาที อาหารอุ่นพอดีทาน แต่พวกมดเหล่านั้นไม่ตาย วิ่งกันต่อเฉยเลย...........วานผู้รู้ไขข้อสงสัยครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
มันจะมีหลายเหตุผลประกอบกันครับ  แต่หลัก ๆ แล้วมี 2 อย่าง  คือ

1. คลื่น Microwave จะแพร่ออกมาในลักษณะของ standing wave
    มันจะมีช่วง Peak - Node ตามภาพครับ ช่วง node นี้จะไม่สร้างพลังงาน
    ดังนั้น  มดอาจเจอกับคลื่นในช่วง node หรือใกล้ node  มดจึงไม่ได้รับพลังงาน
    มันจึงไม่ตายครับ
2. หากมดได้รับพลังงานในช่วง peak ของคลื่น .... เนื่องจากจานหมุน
    จะหมุนตลอดเวลา  ดังนั้นมดจึงได้รับพลังงานช่วง peak แค่สั้น ๆ
    มันจึงระบายความร้อนออกไปได้เร็วมาก ๆ จากขนาดตัวที่เล็กแบบนั้นครับ    

จาก 2 ข้อนี้  ทำให้มดอาจรอดตายในเตาไมโครเวฟได้
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่