พวกเกาหลีญี่ปุ่นนี่มีมุมมองต่อโบสถ์ยังไงคะ(การ์ตูน)

พอดีอ่านมังงะ มังฮวามาหลายเรื่อง แต่ละเรื่องจะมีพวกโบสถ์ บาทหลวงซะส่วนใหญ่

แต่พอลงลึกถึงdetail แต่ละเรื่อง มีความร้ายกาจแฝง มีการแบ่งขั้วอำนาจ โดยโบสถ์นี่เป็นหลักเลย คือร้ายซะ 70 % ดีแค่ 30 %

ส่วนใหญ่จะเป็นหลอกประชาชนโดยใช้ศาสนาเป็นอาวุธบ้าง แบ่งขั้วอำนาจชนชั้นโดยใช้โบสถ์บ้างไรงี้

ซึ่งเรางงมากว่าทำไมคนเขียนถึงเล่นแนวให้โบสถ์เป็นฝ่ายร้ายซะส่วนใหญ่ 

เข้าใจจริงๆทั้งหมดมันเป็นแค่ในการ์ตูนค่ะ แต่ว่ามันเยอะแบบเยอะมาก เลยอยากทราบ หรือในชีวิตจริงพวกโบสถ์ก็เป็นอย่างที่การ์ตูนว่าจริงๆคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ถ้านับในโลกปัจจุบันแบบเราๆ โบสถ์กับศาสนสถานมันดูมีความแฟนตาซีที่สุดแล้วนะครับ มีความเชื่อ ความลับ กฏเหล็ก ข้อห้าม ลำดับชั้น อำนาจ เรื่องเหนือธรรมชาติครบ เป็นวัตถุดิบชั้นดีในการแต่งเรื่องเลยละครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่