หมาท้องเสียให้ยานอร์ฟล็อกซาซินกินไปจนครบโดสแล้ว หายท้องเสียแล้วแต่ยังมีอาการขาหลังสั่นๆ มีขี้ตาเยอะค่ะ

หมาอายุ 13 ปีค่ะ ท้องเสีย มีอาการซึม มีขี้ตาเยอะสีเขียวๆ ไม่กินอาหาร ขาสั่นและดูขาหลังอ่อนแรง ตัวสั่นๆ ให้ยานอร์ฟล็อกซาซินกินไปจนครบโดสแล้ว คือ  400 mg. กินครั้งละครึ่งเม็ด วันละ 2 ครั้งเช้าและเย็น ให้จนครบ 1 แพง 10 เม็ด คือ 10 วัน หายท้องเสียแล้ว อาการดีขึ้นกินข้าวได้เยอะ ขาหลังมีแรง
แต่อีกประมาณ 3 วัน หมาก็ไปเลียพื้น แล้วก็ท้องเสียอีก มีอาการเหมือนเดิมทุกอย่างเลยค่ะ ท้องเสีย มีอาการซึม มีขี้ตาเยอะสีเขียวๆ ไม่กินอาหาร ขาสั่นและดูขาหลังอ่อนแรง ตัวสั่นๆ จึงให้ให้ยานอร์ฟล็อกซาซินจนครบโดสอีกเหมือนเดิม ระหว่างที่ให้ยา หมาก็อาการดีขึ้นค่ะ แต่ยังมีขี้ตาเขียวๆ อยู่ตลอดเลย พอให้ยาครบโดส ก็หยุดให้ แต่ขี้ตาเขียวก็ไม่หาย พอหยุดให้ยาไป 2 วัน ตอนนี้หมาเริ่มตัวสั่นๆ ขาหลังสั่นๆ อีกแล้วค่ะ แต่ไม่มีอาการซึม และกินข้าวได้เยอะค่ะ จะให้ยาต่อก็ไม่กล้า เพราะกลัวผลข้างเคืองของยานี้ เพราะให้ติดๆ กันไป 2 แผงแล้ว คิดว่าเชื้ออาจจะยังไม่หมดอ่ะค่ะ แบบนี้จำเป็นต้องให้ยาฆ่าเชื้อต่อมั้ยคะ หรือพอจะมียาตัวอื่นในการรักษามั้ยคะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่