ผมรู้สึกเหมือนจะฉี่ไม่ค่อยออกครับ

ตอนผมปวดฉี่ทีไร พอจะฉี่มันก็ออกมาทีล่ะนิด ทีล่ะหน่อยครับ บางทีก็ต้องยืนฉี่นานๆกว่าจะออก และแต่ล่ะทีเหมือนจะออกไม่หมดต้องเข้าห้องน้ำ 2 รอบเป็นอย่างต่ำ ต่อ 1 ครั้ง ผมเป็นอะไรไหมครับ ขอผู้รู้หน่อยผมกังวลมาก
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
จากอาการที่คุณเล่ามา อาการปัสสาวะไม่ออกนั้น เป็นภาวะที่ไม่สามารถขับปัสสาวะได้ตามปกติ จนทำให้รู้สึกปวดปัสสาวะมาก
หรืออาจต้องใช้เวลาเบ่งปัสสาวะนานกว่าจะออก ซึ่งอาจเกิดได้จากหลายสาเหตุ เช่น การอักเสบของอวัยวะในระบบทางเดินปัสสาวะ
หรือปัสสาวะเป็นหนองจากการติดเชื้อในระบบทางเดินปัสสาวะ ต่อมลูกหมากโต นิ่วในไต หรือนิ่วในกระเพาะปัสสาวะได้ค่ะ

ในเบื้องต้น แนะนำให้คุณลองสังเกตอาการดูก่อนนะคะ ว่านอกจากมีอาการปัสสาวะออกยากแล้วมีอาการอื่นๆร่วมด้วยหรือไม่  
เช่น มีอาการเจ็บปวดในขณะปัสสาวะ ปัสสาวะบ่อยแต่ได้ทีละน้อย ปัสสาวะแสบขัด มีกลิ่นเหม็น หรือมีอาการไข้ หนาวสั่น
หรือปวดเอว เป็นต้นค่ะ หรือถ้าคุณไม่แน่ใจในอาการที่เป็นอยู่ แนะนำให้คุณไปพบแพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านทางเดินปัสสาวะ
เพื่อรับการตรวจวินิจฉัยหาสาเหตุ แพทย์อาจจะทำการซักประวัติการเจ็บป่วยและตรวจร่างกายเพิ่มเติม ซึ่งหากพบความผิดปกติ
คุณจะได้รับการรักษาที่ถูกต้องต่อไปค่ะ

ส่วนในระหว่างนี้ แนะนำให้คุณดื่มน้ำให้มากๆ เพื่อช่วยขับของเสียต่างๆ ในระบบทางเดินปัสสาวะ และช่วยลดโอกาสการเกิดนิ่วในไต
รวมถึงปัญหาสุขภาพอื่นๆ ได้ด้วยค่ะ  และควรหลีกเลี่ยงการดื่ม ชา กาแฟ หรือเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ และแนะนำไม่ควรกลั้นปัสสาวะ
ให้รีบปัสสาวะออกเมื่อรู้สึกปวด เป็นต้นค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่