หญ้าให้กระต่ายอายุ 2 เดือน

สวัสดีค่ะ เราเป็นมือใหม่หัดเลี้ยงกระต่ายค่ะ 
ไปหาอ่านตามกระทู้เก่าๆที่มีคนเคยมาตั้งไว้
เค้าบอกว่าให้หญ้าอัลฟาฟ่าอย่างเดียวตลอด
แบบบุฟเฟ่ต์จนถึงอายุ 6 เดือน แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น
ทิมโมทีหรือแพงโกร่า

แต่อีกกระทู้นึงก็มีคนมาตอบว่าควรให้ หญ้าแห้ง
เป็นหลัก แล้วเส
ใส่โค้ด
ริมด้วยหญ้าอัลฟาฟ่ากับอาหารเม็ด
ไม่ควรให้อัลฟาฟ่าตลอด 24 ชม
เพราะอัลฟาฟ่าเป็นตระกูลถั่วไม่ใช่หญ้า

เลยเกิดคำถามว่า หญ้าแห้ง เฉยๆที่ทุกท่านพูดมา
มันคืออะไรคะ พอไปดูของยี่ห้อ oxbow
ก็เห็นมีแต่สูตร อัลฟาฟ่า ทิมโมที oxbow oat,
oxbow orchard เลยไม่แน่ใจว่าหญ้าแห้งเฉยๆ ที่พูดถึงคือ 1 ในสี่สูตรนี้หรือเปล่า

เลยงงๆนิดหน่อยค่ะ ตอนนี้เพิ่งสั่งอัลฟาฟ่ากับ BH มาให้น้องค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ อยากให้น้องสุขภาพดี อยู่กับเราไปนานๆค่ะ

หรือถ้าใครมีหญ้าแห้งเฉยๆ ที่น้องอายุ 2 เดือนสามานถใช้กิน แทะ ลับฟันได้ตลอดเวลาก็แนะนำได้เลยนะคะ

ปล. กะจะสั่งไผ่หวานมาให้น้องแทะค่ะ จากในช้อปปี้ น้องอายุ 2 เดือนสามารถแทะได้ไหมคะ

ปล.2 ตอนซื้อน้องมา ร้านแนะนำหญ้าแห้งมาให้ด้วยถุงนึงค่ะ ตอนนี้ให้น้องกินอันนั้นไปก่อน แต่ไม่รู้ว่าคือหญ้าอะไรค่ะ ไม่มียี่ห้อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่