ส่งของ dhl โดนเรียกภาษี ทำยังไงดี

สวัสดีค่ะ 
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเราให้ญาติส่งเสื้อผ้าของเราที่อยู่ที่ดูไบมาให้ เนื่องจากเราคิดว่าคงไม่ได้บินไปแล้วในสถานการณ์แบบนี้ แล้ะมีส่งไทด์ที่เป็นของใหม่ ใส่กล่องและมีการ์ดวันเกิดมาด้วย 1 ชิ้น จริงๆตะส่งแค่ไทด์มาค่ะราคาประมาณ 3000บาท แต่คิดว่าส่งของมาด้วยคุ้มกว่าบวกเพิ่มอีกไม่เยอะเพราะคิดตามเรทน้ำหนัก ราคาส่งรวมประมาณ 4900บาท เราเช็คเลขพัสดุตลอด ปรากฎว่าใช้เวลา 1-2 วัน ถึงไทยแล้ว วันที่ 2 มีเจ้าหน้าที่จาก dhl โทรมาว่าให้จ่ายภาษีแต่ว่าให้เราระบุแบรนด์ว่าของใช้ของเรามีแบรนด์อะไรบ้าง (เป็นเสื้อผ้าทั้งหมดและดึงป้ายแท็กออกหมดแล้วเพราะเราใส่เอง) 
และเมื่อวานเราได้ตอบเจ้าหน้าที่ไปครบทุกชิ้นรวมไทด์ด้วยมี 7 ชิ้น
คือ 1.กางเกงยีนส์ 
      2.รองเท้าแตะ
      3.เสื้อกีฬา
      4.รองเท้าผ้าใบ
      5.กางเกงชั้นใน 2 ชิ้น ต่างแบรนด์
      6.ไทด์
วันนี้เจ้าหน้าที่ emailed มาถามว่าในกล่องมีกางเกงชั้นในกี่ชิ้นแน่ เพราะว่าใน invoice แจ้งมาว่า 1 ชิ้น เราอยากบอกว่ามี 1 ชิ้นตามที่แจ้งมาเพราะจะโดนภาษีน้อยลง *ตอนนี้เราทำใจได้แล้วว่าต้องโดนภาษี* แต่อีกใจเราก็คิดว่า แล้วถ้าเค้าเปิดกล่องเจออีกชิ้นล่ะ เราอยากถามชาวพันทิปค่ะ ว่าในกรณีนี้เราควรบอกเค้าตามจริงมั้ย และภาษีที่เราจะโดนประมาณเท่าไหร่ เราไม่ทราบมาก่อนว่าต้องเสียภาษีเพิ่มค่ะ เจ้าหน้าทีทางนั้นก็ไม่ได้แจ้งเราก่อน

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่