จะทำตามความฝันของตัวเองหรือไปตามความฝันของคนรอบข้าง+ครอบครัว

ตามหัวข้อเลยครับ "ผมเรียนอยู่อเมริกา (High School)อายุ 17 ใกล้จบและกำลังย้ายมาอยู่ที่ไทยเพื่อทำตามความฝันของตัวเอง 
ความฝันของผมคือการเป็นนักกีฬาเพาะกายมืออาชีพ ผมมั่นใจมากว่าจะสำเร็จเพราะผมเริ่มเล่นจริงจังตั้งแต่อายุ 15 ตัวใหญ่และแข็งแรงกว่าเด็กทั่วๆไป  
มีแพลนทุกอย่าง แพลนที่ผมบอกคือ  หลังจากเรียนจบ (high school) จะมาเทรนเป็นนักกีฬาเก็บตัวแข่งกับโค้ช(นักกีฬาเก่า+คนมีประสบการณ์ระดับท็อป)
ที่แข่งคือไม่ใช่ลีคในไทย ลีคที่ผมจะไปแข่งคือ ifbb pro กับ Mr.Olympia"    แต่มันติดตรงที่ว่าผมกลับมา พ่อกับครอบครัวอยากให้เรียนมหาลัย แต่ผมรู้สึกว่ามันไม่ได้ตอบโจทย์ในสิ่งที่ผมอยากเป็น เหมือนเข้าไปเรียนเสียเงินเปล่าๆ   ผมเลยอยากหาอะไรทำควบคู่กันไปอาจจะเป็นงานในยุค 5Gหรืออะไรต่างๆ ที่สามารถช่วยพยุงตัวเองขึ้นมาบ้าง เพื่ออยากลดค่าใช้จ่ายต่างๆ (เหมือนกับจะใช้เงินพ่อแม่ให้น้อยที่สุด)+กับไม่อยากโดนว่า ว่าขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่อีก   เลยถามเพื่อนๆว่า ควรทำอะไรควบคู่ที่มันจะพอมีเงินบ้าง+กับที่ไม่กระทบเส้นทางเดินของตัวเอง?

ถ้าถามผมว่ามีความสามารถพิเศษอะไรบ้างที่ไม่ใช่กีฬา
-น่าจะแค่ภาษาครับ

* ใครมีประสบการณ์แบบเดียวกับผมก็มาแชร์กันได้นะครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview