(ยุคนี้) ลาออกเรียนโท หรือ เรียนไปทำงานไป ดีคะ?

จขกท. เรียนจบป.ตรีและเริ่มทำงานประจำมาเกือบ 1 ปีแล้วค่ะ ตอนนี้เริ่มรู้สึกเฉื่อยๆกับงานที่ทำอยู่ค่ะ เหมือนเรายังไม่ได้ถูกมอบหมายงานอะไรที่มันเป็นชิ้นเป็นอันเท่าที่ควร จขกท.เลยรู้สึกเบื่อๆเพราะปกติเป็นคนที่ค่อนข้าง active ชอบทำนู้นทำนี่อยู่ตลอดเวลา อีกอย่างคือจขกท.ก็กลัวว่าถ้าทำงานที่นี่ต่อไปแล้วจะถูกระบบกลืน กลัวจะสูญเสียความเป็นตัวเอง จึงเริ่มมีความคิดว่าอยากเรียนต่อค่ะ เผื่อจะสามารถนำความรู้ตอนป.โทไปเปลี่ยนสายงานได้ ใจจริงก็อยากลาออกมาเรียนอย่างเดียว แต่เคยได้ยินมาว่าถ้าลาออกมาเรียนแล้วกลับเข้าไปทำงานใหม่จะถูกกดเงินเดือนบ้าง ไม่มีประสบการณ์บ้าง การเพิ่มเงินเดือนหรือโปรโมตไม่ได้อยู่ที่วุฒิแต่อยู่ที่ประสบการณ์ทำงาน พอได้ยินแบบนี้ จขกท.เลยกังวลและลังเลว่าควรลาออกมาเรียนดีไหม หรือเรียนไปทำงานไปดี (ซึ่งคิดว่าสามารถทำได้ ไม่หนักหน่วงมากค่ะ เพราะงานที่ทำงานไม่ได้เยอะ) อยากได้ความเห็นจากพี่ๆในพันทิปค่ะ ว่ามีความเห็นยังไงกันบ้างคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่า

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่