ค่าปรับและค่าติดตามทวงถามธนาคารเกียรตินาคิน 3 งวด 12,500บาท เหมาะสมหรือไม่ครับ

ผมมีปัญหาจากการที่แฟนต้องออกจากงานช่วงโควิด (รถแฟน) จึงหาคนผ่อนต่อ แต่ผู้ขอผ่อนต่อไม่จ่ายค่างวดเป็นเวลา 3 เดือน เข้าเดือนที่ 4 และย้ายที่อยู่ และปฏิเสธไม่รับสาย
เสี่ยงต่อการโดนยึด ขายทอดตลาด และต้องถูกฟ้องค่าส่วนต่างจากการขายอีกหลายแสน

ผมสืบค้นจนเจอรถ และที่อยู่ของคู่กรณี และได้แจ้งความ เพื่อนำใบแจ้งความเข้าแจ้งให้นิติ
จนท.นิติดำเนินการเชิญลงมาคุยและคืนกุญแจ

ผ่านไปครึ่งชั่วโมง คู่กรณีโกรธแค้น ได้โทรไปแจ้งให้ไฟแนนช์ทราบว่าผมนำรถไปแล้ว เจ้าหน้าที่ไฟแนนซ์เกียรตินาคินโทรมาแจ้งว่า ผู้ผ่อนต่อโทรแจ้งเมื่อสักครู่นี้ ให้เลือกระหว่างจ่ายยอดเต็มพร้อมค่าปรับ 56,500บาท ภายใน 5 วัน กับขับรถมาเพื่อส่งมอบรถคืน

รายละเอียด
ยอดชำระภายใน 15/9 (ก่อน 4 pm)
ยอด 56,500 บาท แบ่งเป็น
1.ค่างวดปกติ 3 งวด =44,073
2.ค่าปรับทั้งสิ้น 3,500
3.ค่าติดตามทวงถาม 9,000

ไม่ชี้แจงรายละเอียดรายการที่ 2 และ 3 เงินส่วนนี้เหมาะสมไหมครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
ส่งเรื่องร้องเรียนที่ ธ.แห่งประเทศไทย .. สายด่วนหน้ามี website มีครับ เอกสารต่างๆ
สคบ.​ ส่งเอกสารต่างๆ ผ่านหน้า website ได้ครับ

บางคนบอกว่า เหมาะสม ก็ปล่อยเค้าครับ
แต่สำหรับผม มันแพงไปครับ บางอย่างมันต้องพอเหมาะ ไม่ใช่ ค่าทวงแพงกว่าค่างวดรถ อ้างนั่นนี่ ก็ปล่อยเค้าไปครับ แต่ อัตราต่างๆ
ต้องให้มันเหมาะสม แจ้งได้เลยครับ ผมเคยแจ้งไปครับ ไม่ใช่ ธ.นี้ แต่ต่าง ธ.ที่เคยมีอัตราแพงเกินเหตุ ไม่อยากพูดเยอะครับ ส่งเรื่องตามที่แจ้งครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่