ใครที่เบื่อบ้านไม่ชอบอยู่บ้านอยู่บ้านแล้วไม่มีความสุขบ้างคะ

เราเป็นหลานสาวคนเดียวของบ้าน นอกนั้นพวกพี่ๆน้องๆคือเป็นผู้ชายกันหมด แล้วเราชอบโดนคนที่บ้านใช้งาน ดุ ด่า บ่น อยู่ตลอดเวลาทั้งๆที่เราก็ไม่ได้เป็นคนดื้อรั้นอะไร ไม่ได้เป็นคนเกเร แต่ทำไมเราถึงเป็นคนเดียวที่โดนแบบนี้

ตัวละครหลัก คือ อาม่า และเราคือหลานสาว

ชีวิตประจำวันของเราคือโดนใช้ทุกวัน โดนบ่น โดนด่า ต้องเป็นคนที่ยอมรับผิดอยู่ตลอดเวลาทั้งที่คนที่ผิดคืออาม่า โดนไล่ให้ออกจากห้องน้ำตลอดถ้ามีพี่น้องคนอื่นจะเข้าห้องน้ำหรืออาบน้ำ ถึงแม้ว่าเราจะกำลังสระผมหรือฟอกสบู่อยู่ก็ตาม เค้าก็จะบ่นเราว่าทำไมเราถึงพึ่งอาบ!! ทำไมอาบช้า!! คนอื่นเค้ารอ!! ทั้งๆที่ สมมุติเราเข้าไปอาบตอน2ทุ่มประมาณสองทุ่มสิบนาทีน้องชายจะเข้าห้องน้ำ เค้าก็จะด่าเราให้เราออกมา น้องจะเข้าห้องน้ำอะไรแบบนี้ค่ะ แล้วแบบว่าบางทีเราไม่ได้ทำไรเลยเราอยู่ของเราเฉยๆ แต่มันมีสิ่งผิดพลาดขึ้นมาอย่างเช่น อาม่าอุ่นกับข้าวไปแล้วไปทำอย่างอื่น หันมาอีกทีเตาไหม้ หม้อไหม้หมดเลย แต่เค้าโทษเราว่าทำไมเราไม่ยอมดูให้  มีอยู่ครั้งนึงเราแค่ไปซื้อก๋วยเตี๋ยวผัดแล้วลืมสั่งแม่ค้าว่าไม่เอาถั่วงอก แต่เนี่ยค่ะ เค้าเกือบจะปาทิ้ง ไม่กิน ด่าเราสารพัด จนเราต้องพูดว่า ม่าา ก็แค่ลืมว่าไม่ใส่ถั่วงอกเอง ม่าก็ตอบเรากลับมาว่า แล้วแบบนี้แกจะดูแลฉันได้ยังไงตอนฉันแก่ (ในหัวเราก็คือwhat!!!!) ปล้วก็พาไม่คุยกันไปเป็นอาทิตย์ๆ แล้วอาม่าเป็นคนขี้ฟ้องค่ะ ฟ้องผิดฟ้องถูกขอให้ได้ฟ้อง เค้าอยากให้คนอื่นมารุมด่าเราด้วยถ้าสมมุติคนที่ฟังแล้วเชื่ออ่ะนะคะ แล้วนางเป็นคนที่ชอบด่า ตะคอก!! เราต่อหน้าคนอื่น เรารู้สึกว่าเราไม่ชอบอะไรแบบนี้เลย เราจากคนตลกกับเพื่อนคอยสร้างเสียงหัวเราะ แต่พอกลับมาบ้านก็เก็บตัวเงียบไม่อยากคุยกับใครเรากลัวสุขภาพจิตของเราเหมือนกัน แต่ส่วนตัวเป็นคนคิดมากก็เคยบอกอาม่าไปแล้วว่าเราเป็นคนคิดมากนะจะด่าจะว่าอะไรเราเก็บมาคิดย้ำคิดย้ำทำร้องไห้เสียใจอยู่อย่างนั้นแต่ต้องแอบมาร้องไห้ในห้องนอนคนเดียว อาม่าก็ตอบกลับมาว่า แกก็เป็นคนคิดมากเนอะคนอื่นเค้าไม่เห็นคิดมากแบบเราเลย คร่าวๆประมาณนี้ค่ะแต่อยากจะถามว่า ตอนนี้เรารับมือกับอาม่าเราโดยการที่เราไม่ค่อยพูดไม่ค่อยตอบ ตอบแค่ อืม อ่อ โอเค พยายามจะไม่เล่าความยาวสาวความยืดอะค่ะ พยายามจะไม่ปะทะ เพราะเค้าก็จะด่าเราจนกว่าเค้าจะชนะ ทุกคนคิดว่าที่เราไม่พูดเงียบๆอยู่แบบนี้คิดว่ามันเป็นทางออกที่ดีแล้วหรือยังคะ ขอวิธีรับมือกับอาม่าหน่อยค่ะ

ปล.ยิ่งพูดเหมือนยิ่งเถียง บางสิ่งเราไม่ผิดเราก็อยากจะอธิบาย แต่กับคนบ้านนี้อธิบายคือเถียง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่