คำถามเพื่อเตรียมตัว"ล่องใต้" กระบี่&ภูเก็ตค่ะ

"ขึ้นเหนือ"แล้วก็ต้อง"ล่องใต้"

(เดี๋ยวค่อยขึ้นเหนืออีกตอนอากาศเย็นลงหน่อย ทริปลำปาง น่าน&แพร่ที่ผ่านมา อากาศร้อนมากค่ะ)

หนอนฯไปตรังมาเมื่อปลายเดือนมิ.ย.โดยรถไฟ
ถึงช้ากว่ากำหนดไปสามชั่วโมงเพี้ยนเซ็งเป็ด

ทริปกระบี่&ภูเก็ตปลายเดือนนี้ไม่มีรถไฟถึง ก็จะบินเอาค่ะ

คือว่าข้อมูลก็หาได้ง่ายล่ะ แต่ๆๆๆ หนอนฯติดใจคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกpantipค่ะ ทริปที่ผ่านๆมาสนุกๆถูกใจหนอนฯมากๆเหมือนไปทำภารกิจ ทำการบ้านเลย อิอิ หนอนฯชอบบบบ เพื่อนหนอนฯก็ชอบ

จึงขอเรียนถามเรื่องต่างๆดังนี้

1. ร้านอาหารแบบท้องถิ่นนิยมตามทางที่หนอนฯแวะพักค่ะ เน้นร้านท้องถิ่น กินง่ายๆ ไปกันสองคนค่ะเลยเน้นพวกอาหารจานเดียว อาหารพื้นเมือง อยากกินข้าวยำ ติ่มซำ ขนมจีน&แกงใต้ บะหมี่และลูกชิ้นปลาที่ภูเก็ตด้วย อ่าห์ พูดแล้วหิวเลย อิอิ

กระบี่(ในเมืองและอ่าวนาง) ไร่เลย์ พีพี และตัวเมืองภูเก็ต(หนอนฯจองที่พักในเมืองเก่าไว้ค่ะ)

2. เรือเฟอรี่ กระบี่ไปพีพี ตอนนี้ยังมีให้บริการหรือไม่คะ และถ้าแนะนำบ.ผู้ให้บริการในปัจจุบันได้ ขอรบกวนด้วยค่ะ 

3.ร้านกาแฟดีๆ ที่เน้นกาแฟ ยิ่งslow bar ไปดูบาริสต้าชงเพลินๆยิ่งชอบค่ะ (หนอนฯไม่เข้าพวกคาเฟ่ถ่ายรูปสวยแต่กาแฟห่วยค่ะ เพราะไม่ใช่สายถ่ายรูปและไม่ดื่มเครื่องดื่มเย็น&หวาน เข้าร้านกาแฟเพื่อดื่มกาแฟเท่านั้นค่ะ)

ทริปนี้ไม่เช่ารถที่ภูเก็ต เน้นใช้สองแถวในท้องถิ่นค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่