[เที่ยววัดพิษณุโลก] ตอนที่ 3 : วัดนางพญา

วัดนางพญา..

เป็นวัดที่อยู่ถัดไป
ทางทิศตะวันออกของวัดราชบูรณะ
ทั้งที่ความจริง ก็อยู่ในพื้นที่เดียวกัน

แต่ด้วยความเจริญ.... เมื่อมีถนนมิตรภาพตัดผ่าน
สองวัดนี้ดูแยกออกจากกันชัดเจนมากขึ้น

--------------------------------

สถานที่แห่งนี้เป็นที่เลื่องลื่อกันอย่างหนาหู
ในหมู่เกจิพระเครื่องหรือเซียนพระทั้งหลาย
ว่ามี 1 ใน 5 สุดยอดพระเครื่อง 

นั่นคือ ‘พระนางพญา’

ซึ่งหากสตรีนางใดมีไว้ในครอบครอง
จะทำให้ผู้ใต้บังคับบัญชาเคารพยำเกรงดุจนางพญา

ปัจจุบันก็หายากมากแล้วครับ
อีกอย่างผมคงไม่พามาเรียนรู้พระเครื่องด้วย 555

เที่ยวในจุดไฮไลต์ละกันเนอะ

*หมายเหตุ : 'เบญจภาคี' พระเครื่อง 5 ชนิด ได้แก่ 1.พระสมเด็จพุฒาจารย์(โต) 2.พระนางพญา 3.พระรอด 4.พระกำแพงทุ่งเศรษฐี และ 5.พระผงสุพรรณ

--------------------------------

เพิ่มเติม :

ภาพทุกใบ บันทึกด้วยกล้องความละเอียดสูง
และเทคนิคการรักษารายละเอียดที่ดีที่สุด
ราวกับว่าไปตัดผนังวัดมาให้ดูจริงๆเลย

และทุกภาพ
มีขนาดใหญ่ยักษ์สำหรับผู้ที่สนใจด้วยนะครับ

ทั้งนี้ก็เพื่อแสดงความทรงคุณค่าของสถานที่อย่างเต็มที่
เท่าที่ช่างภาพสกุลพิษณุโลกอย่างผมจะทำได้ (ว่าไปนั่น)

พร้อมแล้วไปกันเลยครับ....

ปาดกระทู้ได้ตามอัธยาศัย

วัดนางพญา จังหวัดพิษณุโลก
วัดลำดับที่ 3 ในบทความชุด 'เที่ยววัดพิษณุโลก'

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่