ผู้หญิงคนเดียวเที่ยว จ.แพร่ ตอน “เมืองรองที่(น่ารัก)ไม่เป็นสองรองใคร”

ทริปมหานครแพร่รีส
🗓 29-30•05•2020 
"แพร่" เป็นจังหวัดที่เราไม่ได้ตั้งใจจะไป ตอนนั้นกลับจากไปเป็นครูอาสาที่ตากแล้วไปหายายที่น่าน อยากจะกลับบ้านที่ศรีสะเกษมากแต่น่านยังไม่เปิดการเดินรถเลยจำเป็นต้องมาขึ้นรถที่แพร่ วันนั้นยายกับตามาส่ง รถออกพรุ่งนี้เลยมีโอกาสได้เที่ยวแพร่ไปโดยปริยาย
แพร่ช่วงโควิดเงียบมาก(มันก็เงียบทุกที่มั้ยอ่ะ555) หลายสถานที่ท่องเที่ยวปิด แต่ไหน ๆ ก็มาแล้ว พูดกับตัวเองว่าได้ดูแค่ด้านนอกก็เอาวะ😂 เป็นการเที่ยวที่บ้าบอคอแตกมาก เดินไปตามGPSเรื่อยเปื่อย เดินตีนแตก เดินเหนื่อย เดินบ้าเดินบอแต่ก็เดิน เพราะไม่มีวินเลย การเที่ยวไม่ใช่การพักผ่อนสำหรับเราสินะ5555 
ปักหมุด 📍
1 | Need A Nap Hostel 
มาถึงเราเช็คอินเข้าที่พักก่อนเลย เอาของมาเก็บก่อนจะออกไปเดินเที่ยว ห้องพักน่ารักมาก
2 | Ever Cafe 
เป็นคาเฟ่ด้านล่างโฮสเทลนี่เองค่ะบรรยากาศน่ารักอีกแล้ว คนเมืองแพร่ก็น่ารักมากส่วนใหญ่แต่งตัวสไตล์มินิมอลเข้ากับบรรยากาศสุดๆ 
3 | คุ้มเจ้าหลวง
เราออกจากคาเฟ่ กะจะหาวินมอเตอร์ไซค์ซักคันพรไปเที่ยวในจุดต่างๆ แต่รอนานสองนานก็ไม่มีวินผ่านหน้าสักคัน เอาวะ เดินก็เดิน คือเราเดินจริงๆนะ เดินตลอดทริปเลย เปิดแมพแล้วเดินตามไปเรื่อยๆ เหนื่อยหน่อย แต่ก็เพลินดี รถก็ไม่ค่อยมีค่อนข้างปลอดภัยเลยค่ะ
4 | ศาลหลักเมืองแพร่ 
5 | วัดพงศ์สุนันท์
6 | ร้านกาแฟบ้านเบ้ววว
7 | คุ้มวงศ์บุรี
8 | กาดกองเก่า
9 | ร้านปลาร้าหอม
10 | ประตูชัยแพร่   
11 : โฮะคาเฟ่
ขากลับหาวินไปส่งที่ บขส.ไม่ได้ โชคดีที่เจ้าของโฮสเทลอาสาขับรถไปส่ง โฮสเทลว่าน่ารักแล้ว เจ้าของโฮสเทลน่ารักยิ่งกว่า ใจดีสุดขอบคุณมาก ๆ นะคะ 💓 เมืองแพร่เป็นเมืองรอง แต่น่ารักมาก ชิคมาก ถ้าเกิดใครขับรถผ่านไปทางนั้นอย่าลืมแวะเที่ยวนะคะ ^^ 
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่