จะเปลี่ยนยางขอบ 17 สามารถใส่แบบไหนได้บ้างครับ?

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆครับ พอดีจะปรึกษาเรื่องเปลี่ยนยางรถ

ของเดิมเป็นยางขอบ 17 เราจะสามารถใส่แบบอื่นได้มั้ยครับ
หรือจำเป็นต้องเหมือนเดิมทุกอย่างเลย
สเปคของเดิม 205/45 ZR17 88W MICHELIN

เน้นขับทางไกลเวลากลางคืนเป็นส่วนมาก นานๆทีจะเข้ากทม.เส้นพระราม2 เดือนละ 3-4 ครั้ง
ใช้รถโหดมากเฉลี่ยปีละ 40,000 กิโล (รถ3ปี 120,000 km)

พอดีเช็คไปเรื่อยตาม Google แล้วไปเจอเว็บเช็คยาง เว็บนึงมา 
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
อยากถามว่าเว็บนี้น่าเชื้อถือมากน้อยแค่ไหนครับ

เพราะผมไปสะดุดตรงตารางข้างล่างนี้ 
ตัว MICHELIN PILOT SPORT 4 ยางมันดีขนาดนั้นเลยหรอครับ 
เห็นได้ 9 คะแนนเกือบหมดเลย
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ใส่ 215/45/17 ก็ได้ครับ ไซส์นี้นิยมกว่าด้วยรถหลายๆรุ่นใส่แล้วสวยเต็มซุ้มพอดี
ยี่ห้อก็เอาตามงบครับ ถ้าจะเล่นพวกยางแบรนด์ดังก็ได้ครับเอาตามสะดวกเลย

ส่วน Pilot sport4 เคยใช้มาผมว่าจุดเด่นมันอยู่ที่เสียงเงียบและนุ่ม น่าจะที่สุดในกลุ่มยางสปอร์ต
การเกาะถนน ถ้าทางแห้งถือว่าหนึบดีครับแต่ก็แอบย้วยนิดๆ ทางเปียกผมว่าวอกแวกหน้าไวไปหน่อย
และถ้าซัดลงแอ่งมีแอบดึงครับแต่ก็ไม่ถึงกับล่องลอยเหมือนพวกดันลอป

ถ้าชอบแนวนี่ราคาไล่ๆกัน ไม่แคร์เสียงดังกับติดกระด้างกว่าไปเล่น Bridgstone RE003 หรือ RE004
จะจิกกว่า ทั้งทางแห้งทางเปียก เป็นยางที่ขับสนุกมากรุ่นนึง อ่อเฉพาะ RE004 ผมยังไม่เคยลองนะแต่คิดว่า
น่าจะพอๆกับหรือดีกว่า RE003 ที่ผมเคยใช้นะ

มีรุ่น F1D5 ออกใหม่จากค่าย Goodyear นี่ก็น่าสนใจครับ รุ่นเก่าสร้างชื่อเสียงไว้เรื่องความคุ้มค่าไม่แพง
เกาะถนนหนึบดี ทางเปียกนี่ฉายาเค้าเทพทางเปียกเลย นิ่งจริงอะไรจริง แต่ผมไม่ชอบตรงที่เสียงมันดังไป
กับกระด้างแบบเก็บทุกเม็ดทุกรอยต่อถนน  รุ่นใหม่เพิ่งออกมาสดๆเลยผมยังไม่เคยใช้แต่น่าลองครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่