Shopee จ่ายเงินไม่สำเร็จ อยู่ดีๆมียอดเรียกเก็บ สถานะก็ไม่เปลี่ยน แต่กดยกเลิกไปแล้วจะได้เงินคืนไหมครับ

จากเมื่อคืนช่วงเที่ยงคืน ผมได้สั่งซื้อของไป 2 อย่างยอดรวม 5,933 บาท โดยเลือกจ่ายผ่านบัตร ทำคำสั่งจนถึงหน้าที่ต้องใส่ otp เมื่อผมใส่เสร็จกดชำระ

ก็รอหมุนวนอยู่แบบนั้น สักพักขึ้นว่า ชำระไม่สำเร็จ เนื่องจากระบบรอนานเกินไป (น่าจะเพราะคนกระหนำซื้อกัน 9.9 ระบบเลยช้า)

ออเดอร์มันก็เลยเด้งกลับไปที่เมนู "รอการชำระ"

ผมเลยไปกดซื้อของ 2 อย่างนี้ จากร้านอื่นแทน เพราะมันมีส่วนลดให้ด้วยและถูกกว่า ก็จ่ายเงินเรียบร้อย

สัก 5 นาทีอยู่ดีๆ ก็มียอดเรียกเก็บจากออเดอร์แรก 5,933 บาท ที่ตอนแรกจ่ายไม่สำเร็จเข้ามา ผมก็เลยรีบเข้าไปดู ก็มีการเรียกเก็บเข้ามาจริง

และผมเข้าไปดูสถานะออเดอร์นี้ มันก็ยังค้างอยู่ที่เมนู "รอการชำระ" ซึ่งมันต้องไปอยู่ที่เมนู "ที่ต้องได้รับ" (ถ้ามีการตัดบัตร)

รอประมาณ 5 นาที สถานะก็ไม่เปลี่ยน ผมก็เลยกดยกเลิกคำสั่งซื้อนี้ทั้งๆที่ออเดอร์มันยังค้างอยู่ในเมนู "รอการชำระ" ไป โดยหวังว่าจะได้เงินคืน

และเมื่อผมมาเช็คดูรายการสมัยก่อนๆที่ผมเคยยกเลิกออเดอร์และได้เงินคืนแล้ว ตรงที่ผมตีกรอบสีแดงไว้มันจะมีคำว่า เวลาชำระเงิน

แต่ออเดอร์เจ้าปัญหานี้ มันดันไม่มี เวลาชำระเงิน ครับแต่ตัดบัตรไปแล้ว 

ก็เลยสงสัยว่าจะได้เงินคืนไหมครับ ติดต่อ shopee แต่เช้าก็ไม่มี จนท. ตอบเลย ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่