เอาแบตโนตบุคไปใช้กับไฟจักรยาน เกิดการเรียนรู้ใหม่

กระทู้คำถาม
thinkpad รุ่นพระเจ้าเหาของผม แบตอายุ 10 ปี อยู่ๆ ก็สิ้นใจ เก็บไฟแป้บเดียว

แกะออกมา โอ้ ดีใจ เห็น 18650 สีแดง นอนเรียงกัน 4 ก้อน คงจะยี่ห้อญี่ปุ่น สักยี่ห้อ

เอาไปใส่ไฟฉาย แปะจักรยานขี่เข้าสวน เอ้อ ใช้ได้ๆ

แต่พอเอามาชาร์จ เกิดปัญหาซะแล้วครับ

เครื่องชาร์จลิโต้กะลาของผมมันไม่เสีย เทสด้วยการชาร์จหับแบตที่สะสมไว้ มันก็ตัดที่ 4.2v

แบตที่ผมเพิ่งได้มานี้ ชาร์จยังไงก็ไม่เต็ม usb meter ขึ้นกระแสชาร์จไม่เข้าใกล้จุดที่แบตจะเต็มเลย มันวนๆ แถว 500 ma อยู่นาน

มันร้อนไปหมด อะแดปเตอร์ เครื่องชาร์จ แบต

ผมเอาแบตมาวัดไฟ ทั้งที่ร้อนวาบ มันมีแรงดันแค่ 4.0v เอง ไม่น่า เครื่องชาร์จถึงพยายามดันไฟจนร้อน

ผมจำได้ กระทู้จักรยาน เมื่อสัก สอง สาม ปี ก่อน มีคนโพสถามถึงแบตใส่ไฟจักรยาน

ที่ผมจำได้ เพราะเห็นภาพ จขกท โพส แบต เปลือก ละลายเกลี้ยง

ผมคิดว่า แบตชุดนี้คงจะใช้กับไฟฉายจัหรยานไม่ได้ละ ต้องมาพะวง เดี๋ยวไฟไหม้บ้าน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่