เปลี่ยนน้ำมันเครื่องรถเก๋งเลือกยี่ห้อไหนดี

สวัสดีครับ ใช้รถ civic eg 4d 1992 เกียร์ออโต้
เดิมใช้ ยี่ห้อ caltex น่าจะใช้ 5w30
ใกล้ครบระยะเปลี่ยนแล้วที่ 10000km (ตอนนี้ 9860 km แล้วครับ)
ใช้รถหนักพอสมควรครับ ขึ้นเขาทุกวันเสาร์กับวันอาทิตย์ (ไปกลับนะครับดอยแม่สลองเชียงรายครับ เดินทางจากเชียงใหม่)
ตอนนี้อยากลองเปลี่ยนยี่ห้อดูบ้าง ท่านใดแนะนำยี่ห้อไหนบ้างครับ (งบจำกัดหน่อยหนึ่งครับ)
ตอนนี้เลือกระหว่าง shell กึ่งสังเคราะห์ กับ PTT สังเคราะห์แท้
ท่านไหนแนะนำยี่ห้ออะไรบ้างครับอยากให้มาแชร์ประสบการณ์เกี่ยวกับรถรุ่นเก่าๆหน่อยครับ
ใจนึงก็อยากลองเบอร์หลัง 40 บ้าง แต่กลัวอืด (เดิมใช้ 30 น้ำมันเครื่องไม่หาย ไม่เคยเติมเลยครับ น้ำก็ไม่ดันครับ)
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่