วันหมดวาระประธานาธิบดีสหรัฐอเมริกา ทำไมถึงเปลี่ยนจาก 4 มีนาคมเป็น 20 มกราคม

จากที่ผมสังเกตมา ในยุคแรกๆประธานาธิบดีของสหรัฐอเมริกาจะหมดวาระกันในวันที่ 4 มีนาคม แต่ตั้งแต่ Harry S. truman เป็นต้นมา ก็เปลี่ยนเป็น 20 มกราคมมาจนถึงปัจจุบัน ใครพอรู้เหตุผลบ้างครับ ว่าทำไมต้องเป็นวันที่ 20 มกราคม อันนี้ผมสงสัยจริงๆครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview