[CR] เที่ยวอ่าวมะนาววันธรรมดาต่อด้วยการไปชมพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำหว้ากอ จ.ประจวบคีรีขันธ์

วันนี้เราเดินทางมาที่ จ.ประจวบคีรีขันธ์
อ่าวมะนาวตั้งอยู่ในกองบิน 5 กองทัพอากาศ ก่อนเข้าตั้งแลกบัตรข้างหน้ากองบินก่อนนะครับ
แต่ช่วงนี้มีโควิด-19 จะมีการตรวจวัดอุณหภูมิก่อนเข้า
วันนี้เป็นวันธรรมดา คนเลยน้อยครับ
จะมีโซนที่ทางกองบินจัดไว้ให้ เสียคนละ 20 บาทหรือว่าจะเลยไปหน่อยก็สามารถปูเสื่อนั่งได้ครับ เห็นคนไปปูเสื่อนั่งอยู่
ที่จอดรถติดกับชายหาดเลยครับ จอดรถปุ๊บ ลงมาเดินชายหาดได้เลยครับ

เพี้ยนปูเสื่อเพี้ยนปูเสื่อเพี้ยนปูเสื่อ

เพี้ยนสวัสดีเพี้ยนสวัสดีเพี้ยนสวัสดี
จะมีกิจกรรมทางน้ำให้เล่นเยอะแยะมากมายเลยครับ แต่ผมไม่ได้เล่น
จริงๆ ในกองบิน 5 มีที่ท่องเที่ยวหลายที่อยู่ แต่วันนี้เราแวะไป 2 ที่ นอกจากหาดที่อ่าวมะนาวแล้ว
อีกที่นึงคือ ศูนย์เรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียงกองบิน 5
คอกแรกมีกวาง เป็ดเทศและนกกระจอกเทศอยู่ด้วยกันครับ สามารถให้อาหารได้ ซื้ออาหารตรงทางเข้า ถ้วยละ 20 บาท

และอีกฝั่งนึงจะเป็นคอกแพะ

เจ้าเป็ด 2 ตัวนี้อยู่ด้านนอกคอก เดินมาขออาหารกิน

เพี้ยนกินเพี้ยนกินเพี้ยนกิน
วันนี้เราเลือกนั่งที่ทางกองบินจัดไว้ เสียคนละ 20 บาท และเราก็สั่งอาหารมากิน 3 อย่าง
ไข่เจียวปู 100 บาท เป็นเนื้อปูส่วนก้าม กินกับซอสพริก
หอยตลับผัดฉ่า 120 บาท รสชาติโอเคเลย แต่ไม่เผ็ดเลย ถ้าเผ็ดกว่านี้จะดีมากเลย
หมึกแดดเดียว 150 บาท อันนี้อร่อยมาก ผมแนะนำเลยถ้าไปต้องสั่ง กลิ่นเหมือนหมึกแห้งแต่รสสัมผัสเหมือนหมึกสดที่มีความกรอบมากกว่า สุดยอดเลยครับเมนูนี้

เพี้ยนแว๊นเพี้ยนแว๊นเพี้ยนแว๊น

เราไปต่อกันที่ พิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำหว้ากอ ค่าเข้าชมคนละ 30 บาท
แต่ก่อนที่เราจะเข้าตัวพิพิธภัณฑ์ เราได้ขออนุญาตเข้าชมที่โครงการธนาคารหมึกหว้ากอ
ถ้าใครเคยได้ยินโครงการธนาคารปู นี่ก็คล้ายๆ กันครับ
หมึกชอบไปไข่ตามอวนชาวประมง ทางโครงการเลยนำไข่หมึกมาเพาะเลี้ยงแล้วปล่อยกลับคืนสู่ธรรมชาติเพื่อเป็นการขยายพันธุ์
ในรูปมีไข่หมึกพันธุ์ต่างๆ กับลูกหมึกกระดองก้นไหม้อายุ 2 เดือน ตัวแค่นี้เองครับ
เพี้ยนยิ้มเพี้ยนยิ้มเพี้ยนยิ้ม

และนี่เป็นภาพส่วนในพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำหว้ากอครับ

ใครอยากชมเป็นภาพเคลื่อนไหว สามารถรับชมในคลิปได้นะครับ
ฝากกดดูคลิปและกดติดตามเพื่อเป็นกำลังในพวกเราด้วยนะครับ
เพี้ยนขอบคุณขอบพระคุณมากครับเพี้ยนสวัสดี
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ชื่อสินค้า:   อ่าวมะนาว ประจวบคีรีขันธ์
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่