ไทใหญ่รวมกับไทย ดีไหมครับ?

กระทู้คำถาม
ถ้าเกิดว่าพม่าให้ไทใหญ่หรือรัฐฉานเเยกได้ เเล้วไทใหญ่มาขอรวมชาติกับไทย
มีไทลื้อ ไทขึน ไทใหญ่ พี่น้องเชื้สายเดียวกับเรา โดยมีเชียงตุงกับเเสนหวีเป็นเมืองเอกครับ
*คนไทยจะยอมไหมครับถ้าได้รวมประเทศกับไทใหญ่?
#ผมว่ายังไงรัฐฉานก็ไม่ได้เอกราชหรอกครับเพราะพม่าไม่ยอมเเน่ๆถ้าเเยกได้ก็จะเป็นประเทศเอกราช อิสระ ไม่ขึ้นกับใคร
#เเต่ถ้าได้ก็ดีนะเราจะได้ดินเเดนเเละทรัพยากรเพิ่มเเละเเหล่งท่องเที่ยวเเละเเผนที่เราจะใหญ่ขึ้นเเละค้าขายกับจีนก็จะง่ายขึ้นครับ เเต่เราเสียเงินในการพัฒนาเมืองมากๆเลยครับมีได้ก็ต้องมีเสียครับ

ปล.ที่ตั้งกระทู้ เเค่คิดว่าเชื้อสายไท ควรรวมกัน เเต่ไทเเต่ละเผ่า เเยกกันอิสระออกจากกันมานานประวัติศาสตร์ร่วมกันน้อยมาก ควรเเล้วเเต่เวรเเต่กรรม ที่เผ่าไหนจะเเยกหรือจะอยู่ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่