เค้กกล้วยหอมแบบไม่ใส่นม อร่อยไปอีกแบบ

สวัสดีค่ะ วันนี้มาชวนทำเค้กกล้วยหอมในแบบไม่ใส่นมกันค่ะ 
วิธีทำไม่ยุ่งยากทำง่ายทานอร่อย ปรับน้ำตาลตามความหวานของกล้วยอีกทีนะคะ  แอนทำออกมาไม่หวานมากเนื่องจากกล้วยยังไม่งอมเท่าไร  ถ้าชอบทานหวานเพิ่มน้ำตาลได้เลยค่ะ ไปดูส่วนผสมและวิธีทำกันค่ะ

ส่วนผสม

• กล้วยหอม 279 กรัม/2ผล

• เนยจืด 70 กรัม

• น้ำตาลทราย 80 กรัม

• ไข่ไก่เบอร์0 จำนวน2 ฟอง

• แป้งเค้ก 160 กรัม(พัดโบก)

• ผงฟู 1ชช.

• เบคกิ้งโซดา 1/4 ชช.

• กล้วย 1 ผล สำหรับโรยหน้า

• กลิ่นเนยวานิลลา 1/2 ชช.
................................................... .
 วิธีทำ
1. บดกล้วยหอมให้พอละเอียด

2. ละลายเนยใส่ลงไปผสมคนให้เข้ากัน

3. ตอกไข่ใส่ชามผสมคนให้ไข่แตกแล้วนำมาผสมคนให้เข้ากัน

4.จากนั้น ร่อนแป้ง ผงฟู และเบคกิ้งโซดาผสมตะล่อมแป้งพอเข้ากัน

5. เทใส่พิมนำกล้วยหอมผ่าครึ่งวางทับลงไป

6. นำเข้าเตาอบไฟบนล่าง 180 องศาเซลเซียส นาน40 นาที
เพียงเท่านี้ก็ได้เค้กกล้วยหอมเนื้อนุ่มไว้ทานละค่ะ

คลิปวิธีทำค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่