จ้างสถาปนิกออกแบบอย่างเดียว ยังไม่สร้างบ้านได้ไหมครับ

มีความคิดจะสร้างบ้านครับ มีที่ดินเป็นของตัวเอง และคิดคร่าว ๆ ว่าจะสร้างบ้าน 2 ชั้น ขนาด 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ โดยยังไม่มั่นใจว่าพื้นที่ใช้สอยเนี่ยขนาดเท่าไหร่ บนพื้นที่กี่ตารางวา 

เลยมีความคิดว่า 

***  ถ้าจ้างสถาปนิกออกแบบ เพื่อให้เห็นภาพและรู้สัดส่วนขนาดตามเป็นจริง และทราบราคาคร่าวๆ แต่ยังไม่สร้างบ้านได้ไหมครับ ***

ปล. ผมไม่มีความรู้ทางเรื่องนี้จริง ๆ ครับ ถ้าจ้างแล้วต้องสร้างเลยหรือป่าว หรืออะไรยังไง  ไม่กล้าติดต่อบริษัทสถาปนิก เพราะความคิดแรกคือ  สถาปนิกตามหนังสือบ้านและสวน เค้าจะมารับงานเราเหรอ

และความตั้งใจสำคัญคือ อยากรู้ว่าบ้านที่เราฝันเนี่ย ราคาประมาณเท่าไหร่ จะได้มีเป้าหมายชัดเจนในอนาคตที่ทำให้มันเป็นจริงได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่