ทำไม3จัดหวัดชายแดนภาคใต้ถึงดูมองว่าเป็นเมืองเถือน?

กระทู้คำถาม
ผมเกิดกรุงเทพแต่มาอยู่นราธิวาสโตที่นี่ได้เห็นอะไรมากมายแล้วมีความสุขอย่างมาก แต่อาจจะมีข่าวระเบิดไม่ก็ก่อการร้ายเกิดขึ้นปีนึงสัก 2-3ครั้ง แต่ก็เป็นแค่การสร้างสถานะการ์ณ ทุกครั้งที่ผมขึ้น กทม.เวลามีคนรู้ว่าผมมาจากนราธิวาส เขาจะถามเป็นเสียงเดียวกันว่า ไม่กลัวระเบิดหรอ ไปเรียนได้ปกติไหม มีการยิงกันให้เห็นทุกวันหรือเปล่า ผมได้ยินคำถามประเภทนี้บ่อย จนงงว่านี่3จัดหวัดถูกมองในแง่นี้ตลอดเลยหรอ ? คนภาคอื่นๆมอง3จัดหวัดเป็นแบบนี้ทั้งหมดเลยงั้นหรอ ?  ไม่ว่าจะเป็นเดี่ยวของพี่ โน็ต.. หรือ เป็นข่าว ตามช่องต่างๆ ก็จะพูดเกี่ยวกับ 3จังหวัดในแง่การก่อการร้าย ผมสงสัยมากเลย ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่