ตอนถ่ายฟิล์มยังไม่หมดห้ามถอดแบตจริงเหรอคะ?แล้วล้างฟิล์มแต่ฟิล์มใส ไม่มีภาพ เกิดจากอะไรคะ?

ตามหัวข้อเลยค่ะ คือเราถือว่าก็ยังเป็นมือใหม่ในการเล่นกล้องฟิล์มอยู่ เมื่อไม่กี่วันเราพึ่งซื้อกล้องฟิล์มตัวใหม่ จากเฟสบุ๊ค ไม่แน่ใจว่ารุ่นอะไร พอหารุ่นแล้วไม่เจอ มันเขียนแค่ว่า Canomatik 

เกริ่นก่อนนะคะ คือเราถ่ายรูปลองกล้องเพราะมีประกันแค่10วัน ก็ถ่ายๆไป น่าจะได้ประมาณ 24 รูป ถ้าจำไม่ผิด แล้วทีนี้ถ่านกล้องฟิล์มเพื่อนหมด เลยขอยืมจากเรา เราก็ถอดให้ ใช้เสร็จก็ใส่กลับเหมือนเดิม พออีกวันเราจะเอาไปถ่าย ปรากฎว่ากล้องกรอกลับ เราก็ตกใจ ทักถามที่ร้าน ร้านก็บอกว่ากล้องฟิล์มคอมแพค ถ้ามีฟิล์มคาอยู่ในกล้อง ห้ามถอดแบตออกเด็ดขาด เราเลยอยากรู้ว่าจริงมั้ยคะ?

เราก็เลยไม่รู้ทำไง ก็เอาไปล้างดูรูปดีกว่า พอเอาไปล้างทางร้านทักแชทมาบอกว่าฟิล์มของเราใส ไม่มีภาพ เราก็เลยงง ว่าเป็นไปได้ไง ก็ถ่ายไปตั้ง 20 กว่ารูป มันเกิดขึ้นได้ยังไงคะ เราไม่ร็ว่ามันเกิดจากที่เราถ่ายไม่ติดเองหรือเกิดจากความผิดปกติของกล้อง

ช่วยหน่อยนะคะ ตอนนี้เครียดมาก
เราพิมพ์ยาวหน่อย ขอบคุณมากๆค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เอาจริงกล้องฟิล์ม ไม่ต้องใช้ถ่านอะไรทั้งสิ้น ถ้าระบบ หมุนฟิล์มรุ่นแรก แกรกๆๆๆๆ หมุนฟิล์ม 36-37 รูป
ถ้าถ่านไปคุมเรื่องชัตเตอร์เปิดปิด ถ่ายแล้ว ม่านชัตเตอร์ไม่เปิดก็มืดตึบ และถ้าเราเอาฟิล์มไปล้างมันก็มืดตึ่บ เพราะฟิล์ม
มันเจอแสงก็จบข่าวดำหมด  
     คือเจอกล้องแบบโนเนม ไม่รับผิดชอบใดๆ ชีวิตก็เสียวกันต่อไปลุ้นกับค่าฟิล์ม 200 บาท เนกาทีฟ ไปล้างอีก ม้วนละ 50 บาท ไม่รวม เผารูป
ปริ้นมาใบละ 3 บาทถ้าเดาๆราคา กับความผิดพลาดของกล้อง ค่าล้างฟิล์มก็แสนจะแพง และน้ำยาล้างฟิล์มสี ทำลายสิ่งแวดล้อมด้วยซ้ำไป
   ถ้าเจอร้านรับผิดชอบก็รอดไป เจอร้านไม่รับผิดชอบ เอาน้ำยามาวนซ้ำล้างฟิล์ม ฟิล์มก็ล้างมาดูตุ่นๆไม่สด
      โดยทั่วไปฟิล์ม negative จะมีค่าชดเชยแสงรับได้ ขนาด +- 2 stop  
                   ฟิล์ม สไลด์ จะมีค่าชดเชยแสงขนาด +- 1 stop  
ส่วนการถ่ายฟิล์มเห็นกลับมาฮิตกันอีก จะแนะนำว่า ถ้าอยากถ่าย portrait ดูฟิล์ม portra 160 kodak รับรองว่าจะออกฟุ้งๆ ไปเหลืองหน่อยสไตด์โกดัก  ส่วนฟิล์มราคาถูก pro image kodak 100 เมื่อก่อนราคา 65 บาทถูกแสนถูกสมัย 25 ปีที่แล้ว
แต่ถ้าแนวสีสดงดเชื่อเบื่อทวง ต้อง fuji 100 200 400 รับรองว่าสะใจพระเดชพระคุณ  
              แต่ถ้าชีวิตชอบความท้าทาย ไปหาฟิล์มสไลด์ถ่ายรับรองว่า เด็ด velvia50 provia100 fuji รับรองว่าปราบเซียนเป็นแถวๆ เพราะยากเหลือหลายกับการถ่ายให้แสงพอดี๊พอดี   ถ้าอยากถามเพิ่มเติมจะมาเล่าสัพเพเหระ กันไป
             ส่วนอยากเมามันเป็นเด็กอาร์ต ภาพขาวดำล้วนๆ  มีอีกเพียบ เผาส่งอาจารย์กันเลยก็ว่าได้
             แต่ตอนนี้ขอไปถ่ายดิจิตอลดีกว่า สบายใจไม่เปลืองงบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่