แบตเตอรี่ลิเธียมไอออน จักรยานไฟฟ้า ชาร์จไม่เข้า ส่งซ่อมที่ไหน หรือซ่อมเองได้คะ

เรื่องเริ่มจาก ที่ชาร์จ 48 v  2 A ( โวลท์ชาร์จ 54.6) คิดว่าเป็น
ลิเธี่ยมไอออน พัดลมภายในเครื่องชาร์จไม่หมุนเมื่อยังเอามาชาร์จ ผ่านไปสัก ไม่เกิน ชั่วโมง ที่ชาร์จก็ระเบิดค่ะ  แต่แบตยังมีสัก 3 ขีด จาก 5 ขีด จักรยานยังวิ่งได้
จึงหาซื้อที่ชาร์จใหม่ 48 v 5 A ( โวลต์ชาร์จ 58.4) ตอนนี้คิดว่า น่าจะเป็นของ ลิเธี่ยมฟอสเฟต ชาร์จได้ 20 นาที ก็หยุดชาร์จ ไปเฉยๆ และไม่สามารถชาร์จได้อีก ได้แบตเพิ่ม จาก 1 ขีด เป็น 2 ขีด ( ยังไม่เต็ม จักรยานยังวิ่งได้)

คราวนี้ได้ที่ชาร์จ อันที่3 สเปกเหมือนของที่ติดรถมาตัวแรกเลย แต่คนละยี่ห้อ นำมาชาร์จก็ไม่สามารถ ชาร์จแบตเตอรี่ได้ ลองชาร์จกับแบตลูกอื่น ที่ชาร์จอันนี้ทำงานดีค่ะ

อยากหาร้านซ่อม หรือซ่อมเองได้คะ อะไรเสีย
BMS เสีย หรืออะไรเสียคะ อุปกรณ์ใดต้องซื้อเปลี่ยน

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยค่ะ อยู่ กทม.ค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่