ใครเคยคืนรถให้ไฟแนนซ์โดยไม่โดนฟ้องสำเร็จบ้างคะ

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลยค่ะ 

เห็นทนายยูทูปหลายคนออกมาบอกว่า ถ้าเราผ่อนไม่ไหว ให้เอารถไปคืนไฟแนนซ์ แล้วจบ มันมีจริงๆเหรอ หนูขายรถมาเป็นร้อยคัน เจอพนักงานเป็นสิบคน ยังไม่เห็นมีใครออกมายืนยันซักคนว่ามีจริง

อันนี้เคยเจอเคสที่เสียค่าโง่มากที่สุดก็แค่ เอารถที่ผ่อนใกล้จะหมดแล้ว ไปคืนไฟแนนซ์ เพื่อให้ไฟแนนซ์เอาไปประมูลต่อเพื่อปิดบัญชี ซึ่งเสียหายหลายทางมาก ทั้งๆมูลค่ารถมันมากกว่าหนี้ที่ค้าง อันนี้เคยเจอเพราะเขาไม่รู้จริงๆ

แต่ไอ้ประเภทที่ว่าผ่อนได้ 3 เดือน 5 เดือนหรือปีนึง แล้วเอารถไปคืนโดยที่เขาไม่ฟ้อง มันมีจริงๆเหรอคะ

เอาแบบผ่อนปรกติเลยนะคะ แล้วคืนได้แบบไม่โดนฟ้อง มีมั๊ยคะ ช่วยแสดงตัวหน่อย อยากรู้จริงๆ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่