น้องสาวเดินข้ามทางม้าลายแล้วโดนรถชน สามารถเรียกร้องอะไรได้บ้างคะ

น้องสาวเดินข้ามทางม้าลาย ขณะรถติดไฟแดง แต่เลนขวาสุดไม่จอดชนน้อง เข้ารักษาตัวที่รพ. กระดูกหลังหัก 1 ซี่ ยุบ 1 ซี่
ทางคู่กรณี ไปแจ้งความไว้เป็นหลักฐานแล้วว่ากระทำผิดจริง ทางเรายังไม่ได้แจ้งความอะไร เข้ารักษาตัวด้วยวงเงินพรบ.
ค่ารักษา 48000 ตอนนี้ออกจากรพ.แล้วค่ะ หมอออกใบรับรองแพทย์ให้พักรักษาตัว 90 วัน
คู่กรณีได้เข้ามาเยี่ยม และโอนเงินช่วยเหลือให้ใช้จ่าย 5000 บาท ทางเราไม่เคยเรียกร้องอะไรเลยค่ะ 
มีคำถามดังนี้ค่ะ
1. หลังจากนี้สิ่งที่ต้องทำต้องไปแจ้งความที่โรงพักเพื่อดำเนินการเรื่องเคลมค่าใช้จ่ายใช่ไหมคะ?
2. น้องสามารถเรียกร้องสิทธิ์อะไรได้บ้างค่ะ น้องเป็นพนักงานคลินิค รายได้ต่อเดือน 30000 บาท เป็นคนหารายได้หลักของครอบครัว (สามีขาพิการเนื่องจากประสบเหตุทางรถเมื่อหลายปีมาแล้ว) มีลูกเล็ก 2 คน เรียนอนุบาลกะป. 1
เราได้โทรไปปรึกษากับ คปภ. เมื่อกี้ แต่บอกตามตรงผิดหวังกับคำตอบของเจ้าหน้าที่มากค่ะ เค้าบอกว่าน้องสาวสามารถเรียกร้องได้แค่ค่ารายได้ที่ขาดหายไปตามใบรับรองแพทย์ อย่างอื่นเรียกร้องไม่ได้ (เราถามว่าแล้วค่าอนามัย ค่าใช้จ่ายในการรักษาต่อจากนี้ล่ะ จากที่อ่านในกระทู้คร่าวๆ เค้าบอกว่าก็รวมไปในค่ารายได้นั่นล่ะ)

รบกวนช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ จะจ้างคนไปดำเนินเรื่องให้ เค้าบอกว่าเรียกค่าดำเนินการ 10% 
ขอบคุณมากค่ะ

เพิ่มเติมค่ะ คู่กรณีมีประกันชั้น 1 คนขับไม่มีใบขับขี่ค่ะ (คนขับจริงๆเป็นผู้ชาย แต่เค้าให้พี่สาวที่เป็นเจ้าของรถรับผิดแทนค่ะ)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่