มีปัญหาเรื่องการชำระค่างวดบ้านกับธนาคารครับ

กระทู้คำถาม
คือบ้านหลังนี้เป็นชื่อของพ่อผมและผม โดยปกติพ่อจะเป็นคนจ่ายค่างวดมาตลอด แต่ในปีหน้า พ่อจะไม่สามารถจ่ายได้อีกแล้ว และเงินของผมก็ไม่พอที่จะจ่ายด้วย  สรุปคือยังไงก็จ่ายไม่ได้แน่นอน 100% สถานะตอนนี้ปรับโครงสร้างหนี้อยู่ จะหมดปีหน้า โดยถ้าหมดและจ่ายปกติ ยังไงก็มีเงินไม่พอค่างวด
โดยผมคิดไว้ว่า อยากคุยกับธนคาร โดยขอเปลี่ยนชื่อคนกู้เป็น ผมและแฟน โดยขอปรับหนี้ใหม่โดยผ่อนให้นานขึ้นและลดค่างวดลง ง่ายๆคือเหมือนรีไฟแนนซ์อะครับ แต่ปัญหาคือตอนนี้ปรับโครงสร้างหนี้อยู่ โดยดูจากทั่วไปแล้วไม่สามารถรีไฟแนนซ์ได้แน่ๆ และผมต้องการเพิ่มวงเงินด้วยเพื่อปิดหนี้อื่นๆให้หมดและเอามาผ่อนบ้านอย่างเดียว แบบนี้สามารถทำได้หรือไม่ครับ ธนาคารจะยอมเจรจาไหมครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่