สัตว์ประเภทที่โดนหั่นร่างแล้วงอกมาเป็นตัวใหม่ ถ้าเราจับไปปั่นละเอียด จะงอกกลับมาได้ไหมครับ?

มีคำถามพี่ ๆ ห้องหว้ากอครับ ถามเพราะความใคร่รู้จริง ๆ ไม่ได้จะกวนนะครับ

สงสัยว่า สัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังบางชนิดที่พอโดนหั่นร่างกายออกเป็นชิ้น ๆ แล้ว แต่ละชิ้นงอกเป็นตัวใหม่ได้ เช่น ดาวทะเล (ขอไม่เรียก ปลาดาว เพราะไม่ใช่ปลา) หรือหนอนตัวแบนนิวกินี) ถ้าเราจับไปปั่นละเอียดในเครื่องปั่นมูลิเน็กซ์ มันจะยัง regenerate มาเป็นตัวใหม่ได้ไหมครับ?
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
สำหรับสัตว์ยอดนักงอก  ต้องยกให้ Planaria ครับ
Planaria เป็นหนอนตัวแบนประเภทหนึ่ง  มันสามารถงอกใหม่ได้
แม้กระทั่งส่วน "หัว" ของมัน  แม้ว่าจะถูกหั่นถึง 4 ท่อนมันก็สามารถ
งอกจนกลายเป็น Planaria 4 ตัวที่สมบูรณ์แบบได้

นี่ ..... เป็นเพราะ Planaria มี stem cells ที่สามารถกำเนิดเป็น cells อะไรก็ได้
ทำให้มันสามารถสร้าง หัว  ตัว  อวัยวะภายใน ได้ใหม่หมด
(คลิปนี้ ดีมากครับ  อธิบายเรื่อง stem cells ไว้ด้วย)
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ดังนั้น  ที่ท่าน จขกท.ถามมา  ก็คงต้องไปศึกษาวิจัยกันก่อนว่า stem cells
ของสัตว์ใดจะมีความสามารถงอกได้แค่ใหน ?   แต่หากปั่นแบบมูลิเน็กซ์
ผมว่าไม่มีสัตว์ใด ๆ จะงอกใหม่ได้หรอกครับ  เพราะมันละเอียดจน stem cells
ทำงานไม่ได้
แสดงความคิดเห็น
Preview