กังวลมากๆ หลังฉีดยาคุมยังมีเลือดออกกระปริดกระปรอย

คือฉีดยาคุมแบบ 3 เดือนมาได้ 4 เข็มแล้ว ตอนฉีดเข็มที่ 2 มีประจำเดือนมาทุกวัน พอเริ่มเข้าเข็มที่ 3 ก็หายไป ตอนนี้ฉีดเข็มที่ 4 มาค่ะ มีเลือดลักษณะเป็นมูกสีคล้ายๆประจำเดือนออกมาทุกวันค่ะ ออกมาไม่มาก ไม่เปื้อนหรือเลอะออกมาที่ชั้นในนะคะ จะอยู่แค่ภายในค่ะ พยายามหาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตอ่านแล้วรู้สึกกังวลจึงไปพบคุณหมอเพื่อตรวจภายใน ซึ่งหลังตรวจแล้วคุณหมอบอกว่ามดลูกปกติดี ไม่มีการโต เลือดที่ออกเกิดจากผลข้างเคียงของยาคุม และจัดยาหยุดเลือดมาให้ทานประมาณ 6 วัน แต่ตอนนี้เลือดก็ยังไม่หยุดเลยค่ะ กังวลใจมากเลยค่ะ

เพิ่มเติม จขกท.อายุ 25 ปี มีบุตร 1 คน (อายุ 10 เดือน) คลอดโดยผ่าตัดทางหน้าท้อง และทำงานโรงงานค่ะ ต้องยกของหนักทุกวันค่ะ จะมีความเกี่ยวข้องกับอาการที่เป็นอยู่หรือไม่คะ
ความคิดเห็นจาก Expert Account
ความคิดเห็นที่ 1
ยาหยุดเลือด กิน 6 วันไม่ได้ผลหรอก ไม่ได้ประโยชน์อะไร ถึงเลือดหยุด เมื่อหยุดยาเลือดก็มาอีก
ต้องกินเป็นเดือน
กลับไปหาหมอสูตินรีด้านฮอร์โมนค่ะ
แสดงความคิดเห็น