มีงบ 200k อยากได้รถมือสองที่ไม่จุกจิก พอไปวัดไปวาได้ แนะนำหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
มีงบ 200000 +- นิดหน่อย ...นิดหน่อยจริงๆครับ
ตอนแรกอยากได้ Mazda2 โฉมแรก จะ 4D 5D ก็ได้ ชอบดีไซน์มาก แต่ยิ่งอ่านยิ่งกลัว เจอแต่คนบอกว่ามีปัญหาเยอะ เกียร์พัง ไฟเครื่องขึ้น ซ่อมเองก็ไม่เป็น เลยขยาดๆไปครับ แต่ก็ไม่ได้เกลียดนะครับ แค่ไม่มีงบซ่อม

ช่วงนี้มีแต่คนแนะนำใช้เจ้าตลาด Toyota จะได้รถช่วงปี 2008-2012 ไม่เกินนี้ ทั้ง Vios Yaris ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่อยากรู้ว่า งบตรงนี้สามารถไปซื้อสดรุ่นไหนได้อีกบ้างครับ

เงื่อนไขแค่
เกียร์ Auto
ปีไม่เก่าแก่ไปนักซัก 2010 กำลังดี
ซ่อมได้อยู่อะไหล่ยังมีต่อไปอีกซัก 5-10 ปี และ ราคาอะไหล่พอรับได้
เติม E20 ได้ เพราะคงไม่ติดแก๊สครับ

การใช้งาน
ขับในเมืองเป็นหลัก ประมาณ 50-60 กิโล ต่อวัน เจอรถติดครับ ทำงานพระราม 3 สร้างบรมสะพานข้ามแยก อีก 4-5 ปี
กลับบ้านที่ชานเมืองช่วงสุดสัปดาห์ ประมาณ 150 กิโล ไปกลับ
เทียวต่างจังหวัดไกลๆปีละครั้ง

ปล. ขอเว้น Ford กับ Chevrolet ครับ เจอมากับตัว รับไม่ได้จริงๆ
ขอบคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่