ทำไมโรคซึมเศร้ารักษาสักทีไม่หายขาดคะ?

สวัสดีค่ะทุกคน คือเรามีคำถามอยากจะถามเกี่ยวกับโรคซึมเศร้าที่เราเป็นค่ะ เรารักษาโรคซึมเศร้า

มาประมาณ 2 ปีแล้วค่ะ เราอาการดีขึ้นมากๆเลยค่ะ เราอาการดีขึ้นมากๆจนไม่รู้สึกเศร้าเเบบนี้หลาย

เดือน แต่แล้วมันก็กลับมาอีกในปลายปีที่แล้ว ตอนนั้นเศร้ามากๆเลยค่ะ เศร้าตลอดเวลาเลยอยู่ประมาน

3-4 เดือน ในช่วงนั้นเราเครียดหลายอย่างเลยค่ะ แต่แล้วก็หายไปจนดีมากๆๆๆ จนเราไม่รู้สึกเศร้าเลย

ค่ะ จนมาถึงเมื่อประมาน 2 อาทิตย์ก่อน อาการเริ่มกลับมาแล้วค่ะ แต่ครั้งนี้มาเป็นช่วงๆ ไม่ตลอดทั้งวันค่ะ

ในครั้งนี้เราไม่ได้เครียดอะไรเลยค่ะ(เราคิดได้แล้วค่ะ เครียดไปอะไรก็ไม่ดีขึ้น) เราไม่ได้เครียดอะไรเลย

ค่ะ แต่อาการแบบนี้ก็ยังกลับมา เรามีอาการเจ็บหน้าอก คัดหน้าอก และใหญ่ขึ้นค่ะ เหมือนตอนหน้าอก

ขึ้นตอนเด็กๆเลยค่ะ

ปล.หมอบอกเราว่าถ้าเราผ่านช่วงวัยรุ่นไปอาการน่าจะคงที่มากกว่านี้

อยากทราบว่าปกติรึป่าวคะ  ที่เหมือนหน้าอกจะขึ้นอีกรอบ ปกติเขาขึ้นกันรอบเดียวรึป่าวคะ

และที่อาการกลับมาอีก เป็นเพราะอะไรหรอคะ ทั้งๆที่เราไม่เครียดเลย หรือเพราะเราเป็นวัยรุ่นอยู่คะ

อาการจึงยังแกว่งๆ จะดีก็ดีไม่สุดสักที

ถ้าแท็กห้องผิด หรือพูดไม่เคลียร์ยังไงต้องขออภัยด้วยนะคะ ตั้งกระทู้ครั้งแรกเลยค่ะ

ขอบคุณนะคะที่เข้ามาตอบค่ะ💕
แสดงความคิดเห็น