จัดฟัน กับ ใส่ฟันปลอมอันใหน แพงกว่ากัน.

กระทู้คำถาม
ขอเกริ่นนิสนึงค่ะ คือวันที่16กันยานี้ หมอนัดไปถอนฟัน(ขอหมอน่ะค่ะ) คือฟันผุถึงโพรงประสาทฟันแล้วค่ะ ก็หนักพอควร และหมอคนนึงเขาบอกว่าต้องรักษารากฟันไม่ก็ถอนฟัน แต่นี่เลือกที่จะถอนฟันค่ะ (มันไม่เสียค่าใช้จ่ายรพ.รัฐ) เพราะว่ารักษารากฟันต่อซี่คือแพง และทางบ้านก็ไม่มีเงินขนาดนั้นค่ะ กะว่าจะรักษาซี่หน้า ซี่เดียว และกรามก็ถอนค่ะ เพราะมันถึงโพรงประสาทฟันไปแล้ว ล่ะถ้าสมมติไปรักษารพ.ใหญ่ของจ.ผู้ปกครองนี่บอกว่ามันแพงมาก แต่นี้ก็ไม่ได้ปรึกษาใครค่ะ เลยบอกกับหมอว่างั้นหนูถอนค่ะ หมอก็ทำให้ นี้ก็เลยมาบอกผู้ปกครองทีหลัง แต่ผู้ปกครองนี้ก็โอเคค่ะ เพราะว่ามันไม่ได้เสียค่าใช้จ่าย ยอมเสียฟันแท้4ซี่ เลยอยากจะรู้ราคาจัดฟัน กับ การทำฟันปลอมค่ะ ว่าอันไหนถูกกว่ากัน ประเด็นคือนี่ยังเรียนอยู่ม.3อยู่เลยค่ะ อีกอย่างฟันไม่แข็งแรงอยู่แล้วด้วย.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่