ต้นไม้ขาดไนโตรเจน ใช้ปุ๋ยเร่งดอกแทนได้ไหม?

พอดีต้นจำปีที่เพิ่งปลูกมาสักระยะ ตอนนี้สังเกตุว่าใบล่างมันเหลืองใบนึง น่าจะขาดไนโตรเจน

แต่ไปค้นบ้าน เจอปุ๋ยสูตรเร่งดอก เป็น ไนโตรเจน 16% ฟอสฟอรัส 21% โพแทสเซียม 27%
อยากรู้ว่าเอามาใช้แทนได้ไหมครับ เพราะเห็นมันก็มีไนโตรเจนอยู่ด้วย
แล้วฟอสฟอรัสกับโพแทสเซียมจะเกินมั้ยครับ

แล้วต้องให้ปริมาณแค่ไหนที่ไม่มากไม่น้อยเกินไปครับ
กลัวหนักมือแล้วทำน้องตาย T^T
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่