ชวนมาทำบราวนี่กรอบกันค่ะ

อยากทำบราวนี่กรอบมานานมากเเล้วค่ะ วันนี้เลยนำสูตรมาลองทำขอบอกเลยว่ากอรอบมากกกก ถ้าไม่กลัวนํ้าหนักขึ้นสงสัยทานคนเดียวหมดเเน่เลยค่ะ มาลองทำกันดูนะคะ เผื่อจะชอบ ทำง่ายมากๆเลยค่ะ กรอบเเละทานเพลินมากๆค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ส่วนผสม
1 ฟอง ไข่ขาว เบอร์ 2 
60 กรัม นํ้าตาลเบเกอรี่
6 กรัม ผงโกโก้ 
25 กรัม นํ้ามันพืช
1/4 ช้อนชา กลิ่นวนิลา
28 กรัม เเป้งอเนกประสงค์
1/8 ช้อนชา เกลือ
1/8 ช้อนชา ผงเบกกิ้งโซดา
1/2 ช้อนโต๊ะ นมผง
40 กรัม ดาร์กช็อกโกเเลตชิพ หรือ มิลค์ช็อกโกเเลตชิพ

วิธีทำ

1 นำไข่ขาวมาตีให้ขึ้นฟอง เเล้วใส่นํ้าตาลลงไป ตีให้เข้ากันดี

2 นำผงโกโก้ที่ร่อนเเล้ว นํ้ามันพืช เเละกลิ่นวนิลา ใส่ลงไป คนให้เช้ากันดี

3 ใส่เเป้งอเนกประสงค์ เกลือ ผงเบกกิ้งโซดาที่ร่อน เเละนมผงลงไป ผสมให้เข้ากันดี

4 เทเเป้งลงในถาดที่มีกระดาษอบเตรียมไว้ ถาดขนาด 30x21 ซม เเละเกลี่ยให้เเป้งบางทั่วๆกัน

5 โรยช็อกโกเเลตชิพลงไปให้ทั่ว

6 นำไปอบที่อุณหภูมิ 160 องศา ประมาณ 20 นาที เเล้วนำออกมาตัดให้เป็นสี่เหลื่ยมผืนผ้า สามารถใช้ที่ตัดพิซซ่า หรือ มืดตัดก็ได้ค่ะ เเละนำไปอบต่ออีก 5 นาที เเล้วจะนำออกจากเตามาพักไว้ให้เย็นก่อนจะหลักให้เป็นชิ้น

ฝากกดติดตามช่องด้วยนะคะ จะพยายามนำสูตรขนมอร่อยๆ มานำเสนอตลอดค่ะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่