[CR] รีวิวการ "รีโนเวทห้องพระน้อย" ในบ้านทาวน์เฮาส์

" นี่เป็นกระทู้แรกใน Pantip ของกระผมครับ.. หากผิดพลาดประการใด กระผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ "

<>  คำเตือน .. นี่คือกระทู้ที่มีความยาวในแบบฟูลมาราธอน.. กรุณาเตรียมจิตใจและสายตาให้พร้อมก่อนออกเดินทาง..... ผมเตือนคุณแล้วนะ !  <>

--------------------------------

ปฐมบทการรีโนเวทบ้านทาวน์เฮาส์หลังน้อย.

บทที่ ๑ "ห้องพระ"
ตอนที่ ๑  ::: ศรัทธา - เพ้อฝัน - แนวคิด - ออกแบบ :::

" ณ. ทาวน์เฮ้าส์ชายขอบของเมืองกรุง "

" ถึงจะเป็นทาวน์เฮาส์หลังเล็กๆ แต่ฉันก็อยากมีห้องพระแยกเป็นสัดเป็นส่วนนะเธอ " ผมกระแอมเบาๆ ระคนความขึงขัง บอกกับภรรยา ในขณะที่เธอง่วนอยู่กับการสไลด์แอป TikTok... นั่งไขว่ห้าง เอกเขนกอยู่บนโซฟาตัวโปรดหน้าทีวี..ดังเช่นทุกวัน...

...และแน่นอน เธอไม่ค่อยให้ความสนใจกับโครงการบ้าๆบอๆ ในแต่ละอันของผมเท่าไรนักหรอก...แม้ว่าหน้าตาอันบอบบางสไตล์เกาหลี(เหนือ)ของผมในวันนี้.. จะดูจริงจังกับโครงการนี้มากเป็นพิเศษก็ตาม..

ไม่ใช่เธอไม่ศรัทธาในเรื่องพุทธศาสนานะครับ ..หากแต่เธอให้เหตุผลว่า "บ้านเราหลังกระต๋อยเดียว จะไปสร้างห้องพระอะไรได้ เธอนี่ก็คิดไปเนาะ"

....นี่คือเสียงตอบกลับอันเย็นชา เจือปนด้วยสำเนียงอีสานตอนกลาง ในแบบฉบับสาวขอนแก่น... ผู้ซึ่งเป็นคู่ชะตาชีวิตของผม ในบ้านหลังนี้...มากว่าสิบปี ..

...แม้ผมจะพยายามโน้มน้าว ..บ้างก็คุยโม้คำโตในเรื่องการออกแบบ ที่ผมค้นข้อมูลมาจากเวบไซต์ต่างๆ ... อ้างอิงความน่าจะเป็นทางสถิติหรือแม้แต่ยกเมฆด้วยความทางเชื่อไสยศาสตร์ก็ตามที.... 

เธอก็ไม่มีทีท่าว่าจะอนุมัติให้ดำเนินโครงการฯนี้แต่อย่างใด.... ( "นีถ้ายังไม่ยอมอนุมัตินะ ผมจะไปออกบวชแระ ".. ผมคิดในใจดังๆ...แต่ไม่กล้าบอกเธอ..ถถถ)...

บ้านทาวน์เฮาส์หลังน้อยของผม เมื่อประมาณ ๙ ปีที่แล้ว  (ภาพถ่ายในวันตรวจรับบ้าน -มค. ๒๕๕๔)

--------***-----* ---- *---- ***--------
ชื่อสินค้า:   รีโนเวทห้องพระในบ้าน
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่