ทำไมเครื่องเล่นวีซีดี ถึงไม่อ่านแผ่นจริง

อยากดูหนังเก่าเลยหยิบแผ่น dvd มากะว่าจะดู แต่ว่าเมื่อเอาไปเล่นกับเครื่องเล่นแล้ว ไม่อ่านขึ้นคำว่า NO DISH ซึ่งใส่แผ่นไปแล้ว ถ้าใครมีวิธีแก้ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
แผ่นเป็นรอยรึเปล่าครับ ไม่ก็หัวอ่านมีปัญหา หัวอ่านอาจจะสกปรก ฝุ่นจับ เพราะไม่ได้เล่นนาน มันมีเซ็ตทำความสะอาดอยู่ แต่ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีขายมั๊ย เป็นแบบแผ่นซีดีสำหรับเคลียร์หัวอ่านอะครับ  ลองหาซื้อดู  แต่ถ้าคิดว่าแค่แผ่นเป็นรอย ลองเอาทิชชู่เช็ด(แบบแตะๆ อย่าถูแรง) ไม่ก็เอาน้ำล้างแผ่นดูครับ

ถ้าแผ่นเล่นกับเครื่องอื่นแล้วใช้ได้ แปลว่าเครื่องมีปัญหาแล้วครับ สันนิษฐานแรกคือหัวอ่าน แต่อาจจะเกิดจากอย่างอื่นก็ได้
แสดงความคิดเห็น
Preview